Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่แบ็คน้ำแล้วปลาตาย -- แบ็คทีเรียน้ำทำให้ปลาตาย ได้หรือไม่ ??  (อ่าน 1886 ครั้ง)
lalaha ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 06/07/16, [22:56:45] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สืบเนื่องมาจากว่า เมื่อวานเย็นๆ ผมเปลี่ยนน้ำตู้ปลาตามปกติ 30% (น้ำพักแล้ว ไม่มีคลอรีนแน่นอน)
แล้วดันทะลึ่งลองเติมแบ็คทีเรียน้ำลงไปด้วย(ใส่น้อยกว่าโดส)ซึ่งปกติไม่ได้ใส่
เคยใส่แค่ตอนวางตู้ใหม่ๆครั้งแรกครั้งเดียว ซึ่งผ่านมาเดือนกว่าๆแล้ว  ผ่านวันนั้นไปไม่มีอะไรผิดปกติ
แต่วันรุ่งขึ้นสายๆ ปรากฏว่าปลาลอยขึ้นผิวน้ำหมด และมีบางส่วนตายไป ทำให้ผมต้องรีบอัดอ็อกทันที
ซึ่งปกติไม่เคยเปิด  เพราะใช้กรองนอก และมีไม้น้ำ จากนั้นก็รีบเปลี่ยนน้ำอีกครั้ง(ไม่ใส่แบ็คน้ำแล้ว)

คือสงสัยว่า อะไรทำให้ปลาผมตาย เพราะแบ็คน้ำเหรอ ทำไมหล่ะครับ งง
แบ็คทีเรียมันแย่งออกซิเจนเหรอครับ ใส่เยอะมีอันตรายไหมครับ แต่อยา่งที่เล่า ผมใส่น้อยกว่าโดสด้วยซ้ำ
หรือว่า แบ็คทีเรียน้ำมันหมดอายุแล้ว แล้วถ้ามันหมดอายุ มันจะเป็นพิษ หรือทำให้น้ำขาดออ็กซิเจน
ขนาดทำให้ปลาตายได้ด้วยเหรอ??  แล้วไม่ทราบเราควรเก็บแบ็คทีเรียน้ำไว้ในตู้เย็นด้วยรึเปล่าครับ
มันเก็บไว้ได้นานแค่ไหน

ปล.
1. ตอนที่มีปัญหาผมสังเกตุเห็นว่า drop check ของผมมันออกสีเหลืองๆ เขียวๆ ซึ่งหมายความว่า co2 เริ่มสูง
(แต่ข้อมูลตรงนี้ไม่แน่ใจนัก เพราะไม่ได้สังเกตุจริงจังและสีไม่ค่อยชัด ประกอบกับ ผมต้องรีบเปลี่ยนน้ำ ต่อสายอ็อกซิเจน)
2. แบ็คน้ำร้านปราณี อายุประมาณ 5 เดือน ซื้อมาตั้งแต่ตอนตั้งตู้กุ้งแคระ
3. ตู้ 24 มีฝูงคาร์ดินัล ประมาณ 20 ตัว หางนกยูง 4 ตัว หอยเขา 9 ตัว เปิดแต่ไฟ ไม่เปิด co2
4. กรองนอก น้ำยังแรงปกติ
5. ตอนที่ปลาลอย น้ำยังใส ไม่มีสี ไม่กลิ่น ดูปกติดี
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/07/16, [17:47:22] »

วันที่สอง อาการเหมือนเดิม ปลาบางส่วนขึ้นมาลอยคือ แต่ยังไม่มีตัวไหนตาย
และวันนี้กลับพบว่า ผิวน้ำมีฝ้าเต็มเลยครับ ไม่เหมือนฝ้าปกติด้วย คือ มันออกเป็นวุ้นๆเมือกๆ หนากว่าฝ้าทั่วๆไปที่เคยเจอ
ตอนที่เปิดอ็อก ฝ้ากระจายออก มันเหมือนเป็นตัวๆเล็กๆด้วยครับ คือ ลักษณะเหมือนจุดขาวเล็กๆอยู่ตรงกลางแล้วรอบๆเป้นเมือกๆ
ตอนที่ผิวน้ำนิ่งมันลอยผิดน้ำติดๆกัน แต่พอน้ำกระจาย มันก็ว่อนกระจายทั่วตู้

ผมรอแป๊บนึงพอมันเริ่มลอย ก็ใช้ขวดดูดผิวน้ำออกครับ เปิดอ็อกค้างไว้เลย จนเข้าสู่ภาวะปกติ จากนั้นฝ้าก็หายไปครับ

มีใครรู้ไหมครับ ว่าผมกำลังเจอกับอะไรอยู่
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/07/16, [20:16:33] »

[on_024] [on_024] ไม่มีใครรู้เลย
icenaja ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/07/16, [13:27:05] »

ผมก็ใช้นะครับ มีฝ้าเหมือนกัน แต่ปลาไม่ตายนะครับ ตู็ 24 เคยใส่5หยด ปลายังไม่ตายเลย
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/07/16, [15:36:25] »

เลือกใช้ของที่มีคุณภาพ ยี่ห้อที่เชื่อใจได้ดีกว่าครับ

เห็นแก่ของถูกไม่ใช่ว่าดีเสมอไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/07/16, [18:27:35] »

ผมก็ใช้นะครับ มีฝ้าเหมือนกัน แต่ปลาไม่ตายนะครับ ตู็ 24 เคยใส่5หยด ปลายังไม่ตายเลย

ก็นั่นหน่ะสิครับ ถึงได้สงสัยไง
ว่าแต่ว่า ใช้ยี่ห้ออะไรครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์