Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเอาปลากัดใส่ตู้อนูเบียส  (อ่าน 4220 ครั้ง)
SlurPEEzz ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 03/07/16, [16:34:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีที่ร้านขายปลาแถวบ้านมีปลากัดแฟนซีมาขาย เห็นแล้วสวยดีเลยอยากจะเอามาใส่ตู้ปลาที่บ้าน

ตู้อนูเบียส 24นิ้ว ใส่น้ำเต็มตู้ มีปลามองฮอกเซียอยู่2ตัว ถ้าเอาปลากัดแฟนซีไปลงมันจะกัดกันไหมครับ

แล้วอนูเบียสจะโดนปลากัดกินรึป่าวครับ พวกยอดอ่อนๆที่เพิ่งขึ้นอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/07/16, [16:38:41] โดย SlurPEEzz »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/07/16, [17:45:36] »

ปลากัดมันกัดกันเอง ตามปกติจะไม่ไล่กัดปลาอื่น ว่ายไล่ปลาอื่นไม่ทันด้วย

และปลากัดไม่กินพืช
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/07/16, [22:12:28] โดย Longhairguy »
SlurPEEzz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/07/16, [21:07:06] »

ขอบคุณครับ แล้วมองฮอกเซียมันก็ไม่ไล่ปลากัดใช่ป่ะครับ คือปกติเห็นมองฮอกเซียมันจะชอบซ่า ไล่ปลาตัวอื่น
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/07/16, [22:17:56] »

มองฮอกเซีย อาจจะมีไล่บ้าง แต่ไม่น่ากังวลมาก
Redlook ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/07/16, [22:29:06] »

ใส่น้ำเต็มตู้ ระวังปลากัดโดดนะครับ
lalaha ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/07/16, [16:00:56] »

ปลากัดของผม มันกัดหมดอ่ะครับ ปลาผมก็ไม่ใช้พวกกัดเก่งด้วยนะครับ พวกแฟนซีธรรมดาๆเลย
จะว่ายช้า ว่ายเร็วมันก็กัดหมด เตเตร้า คาร์ดินัลชนิดต่างๆ ปลาซิว หางนกยูง ผมลองมาแล้ว
พวกว่ายเร็วๆมันไม่ได้ว่ายเร็วตลอดนะครับ ยิ่งตอนแรกๆ ยังไม่รู้ว่าจะถูกกัด หรือถ้าเผลอๆ
หรือโดนไล่บ่อยๆ ยังไงๆมันก็ต้องถูกกัดสักครั้ง โดนกัดครั้งหนึ่งแล้วเดี๋ยวก็มีครั้งสอง
แล้วปลามันจะเริ่มไม่ปกติ จนถูกกัดได้บ่อยๆ แล้วสุดท้ายก็ตายครับ
และบางทีแรกๆ มันอาจไม่กัด ดูเชิงกันอยู่ แบบว่าแปลกๆไม่คุ้นหน้า ไม่คุ้นสถานที่กัน
ผมเคยทิ้งไว้ตอนแรกปกติ ออกข้างนอกกลับมาตอนเย็น เตเต้ราผิดปกติอย่างเห็นได้ชัด
นกยูงกระโดดมาตายตัวนึง อีกตัวนึง โดดๆเหย่งๆว่ายหนีเวลาปลากัดไล่
ขนาดว่าใช้ปลากัดตัวหงอๆที่สุดแล้วนะครับ ตัวที่ผมลอง มันไม่พองสู้กับปลากัดด้วยกันเองเลยด้วยซ้ำ
แต่ถ้าเจอปลาเล็กกว่า อย่างที่บอกครับ ว่ายเร็ว ว่ายช้า โดนหมด

ปล. ปสก. ส่วนตัวครับ ผมเคยลอง 2 ครั้ง กับปลากัดคนละตัวกัน ยังไงมันก็ไล่กัดครับ
ปลากัดตัวอื่นๆ มันก็อาจจะมีที่มันไม่กัด อย่างที่บางท่านบอก
แต่ถ้ามีทางเลือกอื่น และไม่อยากให้สัตว์น้ำตัวเล็กอยู่อย่างไม่มีความสุข ก็แยกเถอะครับ
ลองนึกว่าถ้าต้องอยู่กับนักล่าตัวที่คอยจะทำร้ายมันอยู่ตลอดมันจะรู้สึกเช่นไร
ต่อให้กัดไม่โดนกัดก็เถอะ ปลาที่ถูกไล่กัดอยู่ตลอดมันจะอยู่อย่างมีความสุขอยู่ได้อย่างไร

เขียนอธิบายเยอะ เพราะเจอมาจริงๆครับ จนรู้สึกสงสารปลาตัวน้อยๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์