Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดินเลี้ยงกุ้ง  (อ่าน 1574 ครั้ง)
BiK ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 25/06/16, [16:16:48] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากสอบถามเกี่ยวกับดินที่ใช้เลี้ยงกุ้งครับ ว่าในบ้านเราตอนนี้มียี่ห้ออะไรกันบ้าง มีข้อดีข้อเสียอย่างไร และ ถ้าเป็นไปได้ร้านที่ขายด้วยจะขอบคุณมากครับ. จะได้เก็บไว้เป็นข้อมูลก่อนการเลือกซื้อมาใช้.    beg1
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/06/16, [18:50:45] »

หลายคนใช้เเต่ก็ต้องยอมรับที่มันกินดินเเตกหมดนะครับ เชียgexเเดงกันเยอะ
toromanmx ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/06/16, [13:19:34] »

ผมซื้อดิน ADA แบ่งขายมา120บาทครับประมานโลนึง ช่างแรกฟุ้งหน่อยพอระบบะน้ำเข้าที่ก็ใส ถุ้งแทะเล่นมันมากครับ
BiK ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/07/16, [17:48:40] »

ไม่มีใครเขาปูดินเพื่อเลี้ยงกุ้งเครกันหรอกครับ เพราะมันจะขุดจนฟุ้งและหมักหมมด้วย
ส่วนใหญ่จะใช้ทรายหรือไม่ก็กรวด [เจ๋ง]

ง่า... 036 ผมลืมบอกว่า... จะเลี้ยงเครแคระครับ.  ขออภัยด้วยครับ.  beg1

หลายคนใช้เเต่ก็ต้องยอมรับที่มันกินดินเเตกหมดนะครับ เชียgexเเดงกันเยอะ

ผมซื้อดิน ADA แบ่งขายมา120บาทครับประมานโลนึง ช่างแรกฟุ้งหน่อยพอระบบะน้ำเข้าที่ก็ใส ถุ้งแทะเล่นมันมากครับ

เก็บไว้เป็นข้อมูล ขอบคุณครับ.   [ฮี่ๆๆ]  ตอนนี้หาข้อมูลอยู่ เหลือบๆไปเห็นยี่ห้อ crystal อะไรสักสิ่ง กับของ UP ต้องหาข้อมูลเพิ่มต่อ ...   
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/07/16, [09:41:41] »

เลี้ยงในดินดีนะครับ มีแร่ธาตุ ซึ่งกุ้งกินแล้ว สามารถดูดซึมนำไปใช้ประโยชน์ได้  ถ้าเป็นดินเลี้ยงกุ้งโดยเฉพาะ

น้ำไม่ขุ่นหรอกครับ เพราะมันจะไม่ค่อยมีตะกอน ถ้าจะขุ่น คือ เป็นเพราะน้ำเสีย จากหลายๆสาเหตุ เช่นการให้อาหารมากกว่า
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์