Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษากุ้งเดสงอหาง บางทีนอนหงาย ไม่ยอมกินข้าวครับ  (อ่าน 1649 ครั้ง)
paegamer ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 19/06/16, [15:23:25] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตามรูปเลยครับ เป็นมาประมาณ 1 อาทิตย์แล้ว งอหาง ไม่กินอาหาร บางทีนอนหงายนอนตะแคง ผมซื้อมา 2 ตัวครับแบ่งครึ่งตู้ 24 นิ้ว อีกตัวนึงปกติสุขดีเดินไปเดินมาทั้งวัน อุณหภูมิน้ำอยู่ที่ 29.5 องศา มันเป็นอะไรหรอครับ แล้วควรทำอย่างไรดี
9joker ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/06/16, [13:21:02] »

ถ้าซื้อคู่ผู้เมีย ถ้าเลี้ยงรวมกัน ถ้าตัวนี้เป็นตัวเมีย ก็น่าจะกำลังไข่ครับ

ช่วงนี้ตัวเมียจะกินน้อย แล้วมีอาการแบบนี้แหละ อย่าไปกวนเขา ระวังอย่าเปลี่ยนน้ำทีละมากๆ รักษาความสะอาดของน้ำในตู้ ให้อาหารแค่พอกุ้งกินหมด ใช้สายยางเล็กๆ ดูดตะกอนทิ้งแล้วเติมน้ำสะอาด คอยสังเกตุเวลากุ้งเปิดหางอาจจะได้เห็นพวงไข่ใต้ท้อง ถ้ามีไข่ก็แนะนำให้แยกตัวผู้ออกไปไว้ที่อื่น
paegamer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/06/16, [19:15:07] »

ขอบคุณครับ แต่น้องตายแล้วครับผม T^T ยังหาสาเหตุไม่ได้ ส่วนอีกตัวคึกคักมากครับเดินไปมาทั้งวัน
Djtony609 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/07/16, [08:24:45] »

กุ้งกำลังขับไข่คับเตรียมบ่ออนุบาลเลย
https://www.fb.me/ampholcrayfish
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์