Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จุดขาวไม่หายขาดสักทีทำยังไงดีครับ  (อ่าน 1019 ครั้ง)
buttom_b ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/06/16, [01:00:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ผมปลาที่มาลงใหม่ไม่เกิน 2 อาทิตย์ก็จะมีจุดขาวขึ้นปลาใหม่ตลอด ใส่คอปเปอร์ก็ไม่หาย ตอนนี้ที่เหลืออยู่ก็มีแต่พวกปลาเก่าๆ ตอนนี้อุปกรณ์ก็มีทั้งชิลเลอร์ กระบอก UV ติดอยู่ แต่ก็ไม่หายขาด ตอนนี้เลยจะติดโอโซนเพิ่มไม่รู้ว่าจะแก้ได้มั้ย หรือใครพอจะทีวิธีแก้รบกวนแนะนำหน่อยครับ
ถามอีกอย่างครับ ตู้หลัก 60*20*20 กรองล่าง 48*15*18 รบกวนแนะนำโอโซนที่เหมาะกับตู้หน่อยครับ ถ้ามีราคาด้วยก็ดีครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Guntapong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/06/16, [23:29:46] »

ถ้าขึ้นเฉพาะกับปลาใหม่ก็ควรแยกปลาใหม่ก่อนลงตู้ครับ บางทีเกิดจากความเครียด ถ้าเป็นหนักลามไปปลาตัวอื่นจะยุ่ง แนะนำให้มีตู้กักโรคครับ ตราบใดที่ยังลงปลาใหม่แล้วไม่นิ่งพอก็ไม่หายครับ
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/06/16, [20:03:28] »

มีชิลเลอร์แล้วจุดขาวยังขึ้นต้องดูหลายๆอย่างแล้วครับ
1. ปลาติดโรคมาอยู่แล้ว กักโรคก่อนลงก็ดีครับ
2. ปลาใหม่โดนไล่ตลอดหรือเปล่า เลยเครียดจุดขาวขึ้น
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์