Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อุณหภูมิ35องศา เลี้ยงแต่ปลาได้ไหมครับ  (อ่าน 4212 ครั้ง)
Baskz ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 11/06/16, [14:06:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เพิ่งเริ่มเซตตู้รันน้ำได้มาประมานอาทิตย์นึงได้ครับ เพิ่งซื้อตัววัดอุณหภูมิมามันอยู่ที่35องศามา2วันแล้วครับ ตู้ตั้งอยู่ในทีๆมีลมผ่านเปิดหน้าต่างตลอดวันตู้เป็นแบบมีขอบกระจกมีฝาปิดมิดชิดเลยคิดว่าติดพัดลมยากจะเอาน้ำแข็งลงทุกวันก็กลัวน้ำจะจืด ควรจะแก้ยังไงดีครับไม่อยากลงทุนมาก แล้วเลี้ยงปลาอย่างเดียวจำเป็นต้องใช้สกิมเมอด้วยไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/06/16, [14:08:20] โดย Baskz »
martardor1982 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/06/16, [15:15:54] »

เลี้ยงได้แต่เสี่ยง จุดขาว กับ ออดิเนียม ครับ
gudgee ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/06/16, [15:29:28] »

ผมว่า 32 นี่สุดๆแล้วนะครับ คงต้องหาทางเป่าพัดลมเข้าไปครับ ฝาไม่ต้องปิดก็ได้ครับ
Anan124 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/06/16, [16:05:59] »

ลงน้ำแข็งทุกวัน ก็ต้องผ่านภาชนะนะครับ เช่น ขวดน้ำ ถุงพลาสติก ฯลฯ ถ้าใส่ลงไปแบบดิบๆเลย ผมกลัวสกปรกจากน้ำแข็งจะทำลายปลาทางอ้อมมากกว่า และที่สำคัญเลย ถ้าเราใส่น้ำแข็ง เราจะคุมอุณภูมิให้นิ่งไม่ได้ครับ แล้วถ้าอุณภูมิแกว่งแรงๆต่อวัน แค่ขึ้นลง 1-2 องศาเซลเซียส ก็จะทำให้ปลาอ่อนแล้วก็เป็นโรคตายได้ครับ

ปล. ค่าน้ำแข็ง ถ้าลงทุกวันนี่โคตรเปลืองเลยครับ (ลองเอาค่าชิลเลอร์+ค่าไฟต่อเดือน แล้วหารด้วยค่าน้ำแข็งต่อวัน ดูครับ จะได้มองเห็นระยะเวลาคร่าวๆของจุดคุ้มทุนอุปกรณ์)
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/06/16, [05:38:33] »

ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะร้อนเกินไปครับ เลี้ยงตู้ทะเล ควรมีอุปกรณ์ให้พร้อมครับ ถามว่าสกิมควรมีไหมสำหรับปลาล้วน ผมว่าควรมี อุณหภูมิที่สูงน่าจะเกิดมาจากการที่ปิดฝา มันอบอยุ่แต่ในตู้ แล้วช่วงนี้ยิ่งเป็นหน้าฝนด้วย อุณหภูมิแกว่งง่ายมาก เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวเย็น ปลาเป็นโรคแน่ๆ แล้วสุดท้าย คุณก็ต้องยุบตู้ เพราะว่าลงอะไรก็เป็นโรค ก็ตาย

เข้าใจครับ ตู้ทุกตู้หากทำได้ก็ไม่มีใครอยากลงทุนเยอะ แต่ลองมองในมุมกลับว่าทำไมทุกๆตู้หรือเกือบทุกๆตู้เขาจึงลงทุนในเรื่องอุปกรณณ์ต่างๆ ก็เพื่อลดการสูญเสียของสิ่งมีชีวิตที่เราลงนั่นเอง ตู้สวยสิ่งมีชีวิตรอด = มีกำลังใจเลี้ยง // ตู้โทรมของต่ายบ่อยๆ = สุดท้ายก็ต้องยุบตู้ หรือต้องลงทุนเพิ่ม ฝากไว้ลองวิเคราะห์ดูครับ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/06/16, [12:23:16] »

ไม่พร้อม อย่าเลี้ยงเลย

งบประมาณสำคัญสุด ยังไงของต้องครบก่อน ไม่งั้นไปหมดทั้งปลาทั้งเงิน
เก็บตังสัก3หมื่นแล้วค่อยมาหาอุปกรณ์ทั้งหมดที่ดีที่สุดในงบที่มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/06/16, [11:06:39] โดย Lolicon »
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/06/16, [16:25:42] »

ตอนนี้เอาฝาออกอุณหภูมิลงมา33ละครับคิดว่าเอาพัดลมเป่าน่าจะลงอีกนิดหน่อยครับ

ที่ว่าไม่อยากลงทุนเยอะคือผมเป็นมือใหม่หัดเลี้ยงปลาทะเลครับปกติเคยเลี้ยงแต่น้ำจืด แผนตอนแรกคิดว่าจะลงปลาการ์ตูนแค่1คู่พออะครับเพื่อเก็บสะสมประสบการณ์ก่อนเลยต้องการแต่อุปกรณ์ที่จำเป็นแค่เลี้ยงปลาการ์ตูนคู่เดียวก่อนครับเลยยังไม่อยากจัดพวกชิลเลอตอนนี้เลยเป็นที่มาของยังไม่อยากลงทุนเยอะเฉพาะตอนนี้ครับ ในอนาคตต่อไปอาจจะเพิ่มปลาหรือจัดพวกชิลเลอเลี้ยงก้นตู้ก็ค้อยว่ากันครับ
Tanatip_Mix ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/06/16, [01:50:48] »

35 อะไรก็ตายครับ  ถ้าจะเลี้ยงจริงๆ  ปลาล้วนอย่าเกิน 30 องศา เเลไม่ควรเเกว่งเกิน 2 องศาต่อวัน
ลองเข้ากรุ๊ป ชมรมคนรักปลาทะเล v.2  ในเฟสบุ๊คครับ  มีข้อมูลเพียบ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/06/16, [11:54:41] »

เทอร์โมมิเตอร์ตรงรึเปล่า ลองเทียบอันอื่นดู
เลี้ยงตู้ทะเล งบน้อย ก็ต้องเลี้ยงน้อยๆชีวิต
สกิมเมอร์ จำเป็น--มาก
กรองล่างมีรึเปล่า เหมือนเป็นตู้เฟอร์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/06/16, [13:16:42] »

ผมก็สงสัยตัววัดมันตรงมั้ย ในตู้มีปู หนอน ก็ยังอยู่กันได้ปกติกำลังหาซื้อตัววัดอีกซักตัวมาลองเทียบอยู่ครับ
Kelpeapsp ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/06/16, [13:28:21] »

เอาทรายออก กับลงหินเพิ่มด้วย
lalaha ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/06/16, [21:57:36] »

ตัววัดอุณหภูมิเพี้ยนป่ะครับ
ถ้าตู้ไม่โดนแดดนะครับ อย่างร้อนๆ อบๆอย่างห้องผมอย่างมากที่สุดก็ 32 ไม่เกิน 33
เปิดหน้าต่าง เปิดประตูห้องหน่อย ก็ 30-31 ใส่พัดลมเข้าไป 28-29 ไม่เคยเกิน 30 ยิ่งช่วงนี้มีฝนบ้างก็เย็นมขึ้นอีก
ขนาดอุณ๓มูิอากาศปกติยัง 34-35 ทำไมในน้ำถึงร้อนกว่า แปลกใจ
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 14/06/16, [14:39:33] »

เป็นตามที่คาดไว้จริงๆครับตัววัดอุณหภูมิวัดไม่ตรงครับวันนี้ไปซื้อตัวใหม่มาวัดอยู่ที่30องศาครับ ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ
tamataam ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 01/07/16, [04:36:10] »

ปลาก็มีชีวิต คนเราก็มีชีวิต ลองใช้ชีวิตแบบนี้ดูนะครับ
1.เปิดแอร์
2.เปิดพัดลม
3.เปิดแอร์ เปิดพัดลม
4.ไม่เปิดแอร์ ไม่เปิดพัดลม
แล้วหาแบบที่ตัวเองชอบ ปลาก็เหมือนกันครับ

ถ้าการลงทุนแล้วเกิดปัญหา ก็อย่าลงทุนครับ
ถ้าการลงทุนแล้วไม่เกิดปัญหา พยายามลงทุนให้คุ้มค่าครับ
ปล.ทุกการลงทุนมีความเสี่ยง โปรดปรึกษาก่อนการลงทุน
 [on_018]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์