Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบแคบ? ใบเข็ม?  (อ่าน 3492 ครั้ง)
[G]4mEš ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 04/06/16, [04:52:33] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สงสัยครับ ว่า "รากดำใบแคบกับใบเข็มเหมือนกันป่าวครับ"
ถ้าไม่มันต่างกันยังไงครับ  [เอ๊ะ!!!]
 [on_007] [on_065]
dub6x ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/06/16, [08:13:50] »

เกาะครับอยากรู้ด้วยคน
lalaha ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/06/16, [08:16:35] »

ตามครับ
OBARON ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/06/16, [15:09:25] »

ไม่เหมือนครับ
ถ้าเอาตาเปล่าวัดกัน รากดำใบเข็มจะโตช้ามากๆๆ  ขนาดใบใหญ่ที่สุดน่าจะประมาณ 5 มิล +- นิดหน่อย
ระวังจะเจอรากดำใบแคบฟอร์มเด็กๆแล้วมาขายเป็นใบเข็มนะครับ
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/06/16, [19:47:12] »

ต่างกันเยอะมากครับ รากดำใบแคบใบจะยาวๆใบกว้างอาจจะได้ถึงนิ้วชี้ครับ โตไว ถ้าอยู่ตัว

ส่วนนี่รากดำใบเข็ม ตอนที่เข้ามาใหม่ๆหายากมากครับ ทำให้มีพ่อค้าบางท่านเอาต้นลูกรากดำใบแคบ
มาหลอกขายว่าเป็นรากดำใบเข็ม พอหลายท่านซื้อไปเลี้ยง แล้วขายต่อก็จะโพสว่าเป็นรากดำใบเข็ม
ทำให้หลายคนเริ่มสับสนว่า มันต่างจากรากดำใบแคบยังไง เพราะแทบจะเหมือนกัน  ้hahaha คือมันผิดตั้งแต่พ่อค้าที่มาหลอกขายนั่นแหละครับ ส่วนรากดำใบเข็มจริงๆนั่น จะโตช้ามากกกกกกถึงมากที่สุด เดือนๆนึงแทบจะออกมาไม่กี่ใบเองครับ
แถมเอาใจยาก เลี้ยงให้สวยยากมากครับ

กอนี้ผมเลี้ยงมาไปต่ำกว่า 2 ปี ยังได้แค่นี้อยู่เลย สังเกตุจะมีใบแก่แล้วนะครับ ต้นไม่ใหญ่ไปกว่านี้แล้ว

หวังว่าข้อมูลคงมีประโยชน์บ้างนะครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/06/16, [21:50:53] »

น้ำต้องเย็นมากไหมครับ เรื่องรากดำใบแคบ
ผมซื้อมาเป็ฯกอใมหญ่ๆ แล้วตัดใบจนหมดเหลือแต่ ไรโซมเอาไปผูกกับขอน จนป่านนี้มันก็งอกน่ะครับ แต่ใบมันหงิกๆงอๆ ไม่สมประกอบเลยครับ
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/06/16, [09:38:34] »

น้ำต้องเย็นมากไหมครับ เรื่องรากดำใบแคบ
ผมซื้อมาเป็ฯกอใมหญ่ๆ แล้วตัดใบจนหมดเหลือแต่ ไรโซมเอาไปผูกกับขอน จนป่านนี้มันก็งอกน่ะครับ แต่ใบมันหงิกๆงอๆ ไม่สมประกอบเลยครับ

ต้นไม้ทุกชนิดชอบน้ำเย็นครับ แต่รากดำน้ำปกติก็อยู่ได้

ส่วนในหงิกงอมีหลายสาเหตุ ต้องสังเกตุเอาครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/06/16, [15:02:35] »

ต้นไม้ทุกชนิดชอบน้ำเย็นครับ แต่รากดำน้ำปกติก็อยู่ได้

ส่วนในหงิกงอมีหลายสาเหตุ ต้องสังเกตุเอาครับ

ขอบคุณมากครับ
ผมก็งงเห็นอนูเบียสมันก็แตกใบใหม่หลายใบแถมมีก้านเหมือนเป็นเกสรออกมาจากต้นด้วย
แต่ รากดำ ใบหงิบงอซะงั้น   [on_007]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์