Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำกรองนอก  (อ่าน 2938 ครั้ง)
tavor ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 30/05/16, [22:12:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ของ ATMAN CF 800 กับ AT 3337 แตกต่างตรงไหนครับแล้วอันไหนน่าใช้กว่าครับสำหรับตู้48นิ้ว
pichetpom ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 31/05/16, [08:07:32] »

นาน ๆ จะเจอคนใช้กรองนอกกะตู้ทะเลแหะ
CF800   เล็กไปคับ เหมาะกะใช้กับตู้ไม้น้ำราว 24 นิ้ว เอามาใช้กะทะเล ยังเล็กไป ปริมาตรกรอง อยู่ที่ 6 L อัตราการหมุนของน้ำอยู่ที่ 960 l/h จัดว่าเล็กไป
AT-3337 ใหญ่ขึ้นมาอีกนิ๊ดดดดด ปริมาตรกรองอยู่ที่ 7 L อัตราการหมุนของน้ำ อยู่ที่ 1000 L/H
ใหญ่กว่า CF800 จิ๊ดนึง ถ้ามีทางเลือกที่ดีกว่า ลองดูทางเลือกอื่นก่อนนะคับ ถ้าตามที่ให้มาทั้งสองรุ่น กับ ขนาดตู้ที่ใช้ ผมว่าไม่ไหวคับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 31/05/16, [08:31:15] »

นาน ๆ จะเจอคนใช้กรองนอกกะตู้ทะเลแหะ
CF800   เล็กไปคับ เหมาะกะใช้กับตู้ไม้น้ำราว 24 นิ้ว เอามาใช้กะทะเล ยังเล็กไป ปริมาตรกรอง อยู่ที่ 6 L อัตราการหมุนของน้ำอยู่ที่ 960 l/h จัดว่าเล็กไป
AT-3337 ใหญ่ขึ้นมาอีกนิ๊ดดดดด ปริมาตรกรองอยู่ที่ 7 L อัตราการหมุนของน้ำ อยู่ที่ 1000 L/H
ใหญ่กว่า CF800 จิ๊ดนึง ถ้ามีทางเลือกที่ดีกว่า ลองดูทางเลือกอื่นก่อนนะคับ ถ้าตามที่ให้มาทั้งสองรุ่น กับ ขนาดตู้ที่ใช้ ผมว่าไม่ไหวคับ

ขอบคุณครับ

พอดีผมมีข้อจำกัดเรื่องการวางกรองล่าง (ตามรูป)ครับ เลยต้องหากรองนอกมาใช้ ขอคำแนะนำขนาดที่เหมาะกับตู้ 48 นิ้วหน่อยครับ ขอบคุณครับ
pichetpom ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 31/05/16, [14:51:32] »

ตอบในกระทู้ที่คุณตั้งไปแล้ว โจทย์ของคุณคือ กรองล่างลำบาก เลยต้องใช้กรองนอก ตามตรงแล้ว กรองนอกที่คุณเสนอมา เล็กไปสำหรับตู้ จะใหญ่กว่านี้ ก็ใหญ่ได้ไม่มาก ดังนั้น วิธีที่ดีที่สุด กรองนอกมากกว่าหนึ่งคับ จะพ่วง รือ จะสองกรองต่อตรงก็แล้วแต่ แต่ดูจากขนาดตู้แล้ว ลำบากเหมือนกัน ไหนการกำจัดของเสียอีก สกิมแขวน ไซส์ที่พอรับมือกะตู้คุณ ผมยังนึกไม่ออกเลย แต่ก็นะ ถ้าลงไม่เยอะ ก็พอได้ บางโรงเรียน ตู้เบ้อเริ่ม ใช้แค่กรองมุมสามเหลี่ยมเอง
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 31/05/16, [15:04:24] »

ขาตู้เฟอร์ตามร้านเฟอร์นิเจอร์
หรือขาตู้ปลาแต่งเฟอร์ครับ 
ดูบางมาก มันจะรับน้ำหนักไม่ไหวเอานะ
บางทีอาจจะรับน้ำหนักสุดๆแล้ว
อีกนิดเดียวก็ถล่ม
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 31/05/16, [16:16:35] »

ขาตู้เฟอร์ตามร้านเฟอร์นิเจอร์
หรือขาตู้ปลาแต่งเฟอร์ครับ 
ดูบางมาก มันจะรับน้ำหนักไม่ไหวเอานะ
บางทีอาจจะรับน้ำหนักสุดๆแล้ว
อีกนิดเดียวก็ถล่ม

ผมซื้อตู้ของ Juwel มือสองมาครับ มันมาทั้งชุดเลยครับ
gudgee ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 31/05/16, [18:40:34] »

กรองนอกต้องล้างบ่อยๆอย่างน้อยอาทิตย์ละครั้ง จะไหวหรือครับ ถ้าไม่ล้างมันก็หมักอยู่ในนั้น ผมลองแล้ว 555

ไม่งั้นอาจจะใช้แค่ ใยกรอง + หินเป็นก้อนหย่อมๆ พอยัดลงเปลี่ยนใยทุกอาทิตย์

อีกทางทำกรองล่างเล็กๆก็ได้ครับ สอดเข้าใต้เฟอร์ได้ ล้างถุงกรองเปลี่ยนใยแก้วได้ทุกวัน
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 31/05/16, [22:36:39] »

ไม่ใช่แค่เรื่องกรองนอกล่ะ สกิมจะเอาไว้ตรงไหน ความสูงช่องแค่ไม่เกิน 35cm.
เหลือแค่หากรองล่างเล็กๆวางไว้ข้างตู้น่าจะดีที่สุด
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 01/06/16, [15:06:31] »

ไม่ใช่แค่เรื่องกรองนอกล่ะ สกิมจะเอาไว้ตรงไหน ความสูงช่องแค่ไม่เกิน 35cm.
เหลือแค่หากรองล่างเล็กๆวางไว้ข้างตู้น่าจะดีที่สุด

รบกวนแนะนำขนาดของกรองล่าง ที่เหมาะกับตู้ให้หน่อยครับ
ขอบคุณครับ
zedusvc76 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 04/06/16, [12:44:56] »

กรองขนาดที่เหมาะสม ใช้งานดี สำหรับผมคงไม่พ้น อีฮาม ทีนี้ ผมกะเกณว่า ต้องใช้สองตัวอย่างที่พี่ๆ ท่านอื่นเสนอ แนะนำอีฮาม โปรเฟสครับ  สองตัว แต่ปัญหาคือ สกิมเมอร์หล่ะ จะให้ เอ็กทานอลแล้วจะไปตั้งตรงไหน ตู้ขนาดนี้ ต้องใช้ตัวใหญ่ๆ ไซส์ 1000L อัพ ต้องให้โอเวอร์ ยิ่ง ถ้ากรองนอกด้วยแล้ว สกิมเอร์ ควรจะเผื่อเอาไว้มากๆเลยครับ  ยังไง นี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมเองครับ ลองไป เปรียบเทียบดูเพิ่มเติมครับ
Tanatip_Mix ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/06/16, [01:54:14] »

ถ้าด้านข้างมีพื้นที่  หาอ่างพลาสติก พวกอ่างไฟเบอร์กลาส หรือกระบะพลาสติก สูงๆหน่อย พ่วงทำกรองล่างเลยครับ
tookklab ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/07/16, [15:29:21] »

ผมตู้20นิ้ว กรองหลัง ยังใช้กรองนอกอีฮาม2ตัวเลยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์