Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ก้ามแดงออส  (อ่าน 974 ครั้ง)
Bababu2134 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/05/16, [22:59:56] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมสงสัยว่า    ในจำพวกก้ามแดง  ไม่ว่าจะมาจากที่ไหนตัวผู้เค้าจะมีสีแดงที่ก้ามด้านนอกทุกตัวรึเปล่าคับถ้าใช่จะมีตั้งแต่เกิดหรือมีตอนกี่นิ้ว

เพราะที่ผมเอามา   3นิ้ว    เค้าบอกว้าก้ามแดงออสเตรเรีย   ออกสีฟ้าๆ   ส่วนอีกคู่ออกสีเขียวคล้ำๆ   สีเขียวคล้ำนี่เป็นก้ามแดงจากไหนครับเรียกว่าอะไร        คือทั้ง2คู่ตอนนี้3นิ้วกว่าผมยังไม่เห็นชีดสีแดงที่ก้ามเลย    ก้ามแดงมีกี่แบบที่ไหนบ้าง  ช่วย ไขข้อข้องใจให้ผมทีครับขอบคุณมากครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/05/16, [21:15:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมสงสัยว่า    ในจำพวกก้ามแดง  ไม่ว่าจะมาจากที่ไหนตัวผู้เค้าจะมีสีแดงที่ก้ามด้านนอกทุกตัวรึเปล่าคับถ้าใช่จะมีตั้งแต่เกิดหรือมีตอนกี่นิ้ว

เพราะที่ผมเอามา   3นิ้ว    เค้าบอกว้าก้ามแดงออสเตรเรีย   ออกสีฟ้าๆ   ส่วนอีกคู่ออกสีเขียวคล้ำๆ   สีเขียวคล้ำนี่เป็นก้ามแดงจากไหนครับเรียกว่าอะไร        คือทั้ง2คู่ตอนนี้3นิ้วกว่าผมยังไม่เห็นชีดสีแดงที่ก้ามเลย    ก้ามแดงมีกี่แบบที่ไหนบ้าง  ช่วย ไขข้อข้องใจให้ผมทีครับขอบคุณมากครับ

จริงๆ ถ้าพูดถึงลักษณะขอบก้ามสีแดงนี่ ไม่ใช่มีในกุ้งเครย์ฟิชชนิด cherax quadricarinatus ยังมีญาติๆ ของมันบางชนิด

เหมือนกัน ที่มีลักษณะของปลายก้ามที่เป็นขอบสีแดงแบบนี้  แต่โดยส่วนใหญ่ ก็จะเป็นชนิดที่มีราคาสูงกว่ามาก และ ไม่ได้

นำมาขายปะปนกันอยู่แล้ว  ทีนี้ สำหรับ กุ้งก้ามแดง cherax quadricarinatus นี้  จะมีลักษณะของปลายก้ามสีแดง ในตัวผู้

ที่มีขนาดค่อนข้างใหญ่แล้ว เป็นส่วนใหญ่ครับ และ อาจจะมีพบเจอในตัวเมีย หรือ กุ้งกระเทย บางตัวได้เช่นกัน  จึงควรสังเกต

อวัยวะเพศเป็นหลักสำคัญด้วยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์