Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ ขอสอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 1930 ครั้ง)
tavor ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/05/16, [13:18:49] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เปลี่ยนจากเลี้ยงปลาน้ำจืดมาเป็นปลาทะเล ตู้ขนาด 48 นิ้ว เพิ่งรันตู้ได้ประมาณ 20 วัน โดยเอาหินตาย (ซึ่งแม่ค้าที่ jj บอกว่าให้ล้างฝุ่นออกแล้วใส่ในตู้ได้เลย) ปรากฎว่าช่วง 1-3 วันแรกน้ำเริ่มมีกลิ่นและสีเหลืองทั้งตู้ แม่ค้าบอกให้ใส่ไบโอไดเจส 4 หลอด ซึ่งน้ำก็ดีขึ้นเป็นลำดับ ผมได้เปลี่ยนน้ำไป 1 ครั้ง ประมาณ 30% ก็ได้สภาพตามรูปครับ แต่สงสัยเรื่องราสีดำๆ และมีคล้ายสาหร่ายติดอยู่ที่หิน (ในวงกลมสีแดง) ไม่ทราบว่าจะต้องรันน้ำต่อไปเลยหรือว่าจะต้องเอาออกมาขัดใหม่ครับ และสิ่งต่างๆ ที่ติดอยู่บนหินจะเป็นอันตรายมั้ยครับ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/05/16, [01:55:11] »

หินก้อนนี้มันเอาไว้วางก้นตู้ ไม่เหมาะกะตู้ปลาล้วนเลย ดูไม่ธรรมชาติอย่างแรง
ที่แม่ค้าว่าหินตายไม่ได้หมายความว่าสะอาดพร้อมรัน

ถ้าเป็นผมจะเอามา ขูดผิวหน้าหินที่ดูเน่าๆดำๆออกให้หมดทั้งก้อน จนเห็นเนื้อหินสะอาดๆ
หักเป็นท่อนๆ แช่น้ำร้อน ตากแดดสัก3-4วัน  แล้วค่อยใช้กาว
อีพ๊อกซี่ดินน้ำมันมาประกอบร่าง จะเอาทรงเดิมหรือเปลี่ยนแบบใหม่ก็แล้วแต่เลย
ขัดแต่งทรงให้สวย  แข่น้ำจืด2วันค่อยรันระบบ

เหนื่อยทีเดียวแต่ระยะยาวจะสบาย
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/05/16, [07:20:27] »

ถามว่ารันต่อได้ไหม ผมตอบตรงนี้ได้เลยว่า รันต่อได้ ในวงกลม ส่วนหนึ่งเป็นฟองน้ำ ส่วนหนึ่งเป็นพื่ชจำพวกสาหร่าย หากเขาตายไปแล้วก็จะหลุดไปเอง หากเจอกระแสน้ำหรือจะแกะออกก็ได้ครับ ส่วนเรื่องน้ำเหลืองและมีกลิ่นเนื่องจากหินเริ่มเน่า+ขึ้นรา หากรันไปเรื่อยๆกลิ่นก็จะจางและหายไปเอง แต่อยากให้สบายใจก็เอาออกมาขัด มาล้างได้ครับ แล้วก็เอาเข้าไปรันใหม่ หากหินเน่าแบบนี้ ก็ต้องใช้ระยะเวลานานหน่อย ประมาณ 1-1เดือนครึ่ง ผ่านไปสัก 1 อาทิตย ลองวัดค่าน้ำ No2(ไนไตรท์)ดู และวัดต่อทุกๆอาทิตย์เพื่อดูความเปลี่ยนแปลงและเรียนรู้ไปด้วยก็จะดีมากๆครับ

ในรูปผมไม่เห็นระบบกรอง แต่หากมีสกิมเมอร์เปิดได้ครับ สกิมเมอร์ก็จะช่วยปั่นของเสีย ช่วยให้ระยะรันน้ำ ไวขึ้นได้ในระดับหนึ่งครับ

ส่วนจะเอาออกมาทำความสะอาดใหม่ หรือจะรันต่อ  อันนี้แล้วแต่ความสบายใจเลยครับ  หากถามเรื่องตัวประหลาดที่อยู่ในหิน ผมว่าสบายใจได้ คงตายกันหมดละเพราะหินเน่าขนาดนี้
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/05/16, [13:24:08] »

ถามว่ารันต่อได้ไหม ผมตอบตรงนี้ได้เลยว่า รันต่อได้ ในวงกลม ส่วนหนึ่งเป็นฟองน้ำ ส่วนหนึ่งเป็นพื่ชจำพวกสาหร่าย หากเขาตายไปแล้วก็จะหลุดไปเอง หากเจอกระแสน้ำหรือจะแกะออกก็ได้ครับ ส่วนเรื่องน้ำเหลืองและมีกลิ่นเนื่องจากหินเริ่มเน่า+ขึ้นรา หากรันไปเรื่อยๆกลิ่นก็จะจางและหายไปเอง แต่อยากให้สบายใจก็เอาออกมาขัด มาล้างได้ครับ แล้วก็เอาเข้าไปรันใหม่ หากหินเน่าแบบนี้ ก็ต้องใช้ระยะเวลานานหน่อย ประมาณ 1-1เดือนครึ่ง ผ่านไปสัก 1 อาทิตย ลองวัดค่าน้ำ No2(ไนไตรท์)ดู และวัดต่อทุกๆอาทิตย์เพื่อดูความเปลี่ยนแปลงและเรียนรู้ไปด้วยก็จะดีมากๆครับ

ในรูปผมไม่เห็นระบบกรอง แต่หากมีสกิมเมอร์เปิดได้ครับ สกิมเมอร์ก็จะช่วยปั่นของเสีย ช่วยให้ระยะรันน้ำ ไวขึ้นได้ในระดับหนึ่งครับ

ส่วนจะเอาออกมาทำความสะอาดใหม่ หรือจะรันต่อ  อันนี้แล้วแต่ความสบายใจเลยครับ  หากถามเรื่องตัวประหลาดที่อยู่ในหิน ผมว่าสบายใจได้ คงตายกันหมดละเพราะหินเน่าขนาดนี้
ขอบคุณมากครับ

ที่ถามเรื่องกรอง ผมใช้กรองนอก resun ef 2800 (ของเก่าครับไม่อยากซื้อใหม่) แต่ตอนนี้มีปัญหาน้ำซึมเป็นหยดๆ ด้านข้างตลอดเปลี่ยนโอริงแล้วก็ยังซึม ก้เลยถอดไว้ก่อนมีเวลาค่อยๆ แก้ไขครับ (พอจะทราบวิธีแก้ไม่ให้น้ำซึมมั้ยครับ) ตอนนี้เปิดอ๊อกอย่างเดียวครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/05/16, [07:50:05] »

ถ้าทำได้ เปลี่ยนเป็นใช้ตู้กรองแบบกั้นช่องเถอะครับ กรองถังแบบนั้น บอกตรงๆ ไม่เวิร์คครับ เคยไปทำตู้ให้ลูกค้า ตู้48 ใช้กรองถังแบบนั้นเหมือนกัน เหนื่อยครับ ทำความสะอาดลำบาก หมักหมม อย่างแรง เกิดเป็นของเสียหมักหมมครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 30/05/16, [08:41:20] »

ถ้าทำได้ เปลี่ยนเป็นใช้ตู้กรองแบบกั้นช่องเถอะครับ กรองถังแบบนั้น บอกตรงๆ ไม่เวิร์คครับ เคยไปทำตู้ให้ลูกค้า ตู้48 ใช้กรองถังแบบนั้นเหมือนกัน เหนื่อยครับ ทำความสะอาดลำบาก หมักหมม อย่างแรง เกิดเป็นของเสียหมักหมมครับ

สวัสดีครับพี่

พอดีที่ใช้กรองนอก เพราะมีข้อจำกัดเรื่องเฟอร์นิเจอร์ที่มากับตู้ปลาครับ (ตามรูป) เลยต้องใช้กรองนอก พี่ช่วยแนะนำกรองอย่างอื่นให้หน่อยครับว่าสามารถใช้แบบไหนได้บ้างครับ ขอบคุณครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 30/05/16, [13:04:37] »

ถ้าจะเป็นวิธีที่ง่ายที่สุด แต่อาจจะไม่สวย ก็ใช้กรองล่างแบบกั้นช่องอย่างที่ผมบอกแล้ววางกับพื้นโดยใช้โฟมหรือยางดำ รองที่ฐานตู้กรอง แล้ววางข้างๆตู้ก็ได้ครับ หากตู้โชว์ไม่มีรูน้ำลงก็คงจะต้องใช้ Out flow นำน้ำออกนอกตู้แทนครับ เดี๋ยวนี้มีขายครับ แต่เรื่องความชัวร์ผมไม่ทราบนะครับ เพราะไม่เคยใช้ แล้วก็ใช้ปั๊มน้ำดูดน้ำจากกรองเข้าไปที่ตู้โชว์อีกที อย่าลืมหาสกิมเมอร์มาช่วยกำจัดของเสียด้วยนะครับ หากไม่ซีเรียสเรื่องความสวยงาม วิธีนี้น่าจะง่ายที่สุดครับ

รอท่านอื่นเสริมครับ [on_066]
pichetpom ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 31/05/16, [08:16:40] »

แหม่... คุณต้น กดดันเรื่องกรองล่างจิ๊งน๊อ
เอาเปนว่า ด้วยขนาดของตู้แล้ว และ จากกระทู้ที่ถามเรื่องกรองนอกแล้ว หา choice อื่นก่อนดีกว่า กรองนอกที่คุณถามทั้งสองตัว จะเอาไม่อยู่ ถ้าใช้สองตัว ก็ยังพอไหว แต่ถ้าตัวเดียว ไม่พอแน่ ๆ
ถ้า เลี้ยงจำนวนน้อย กะ ขนาดตู้ไม่ใหญ่ กรองนอก สามารถตอบโจทย์ได้ แต่ถ้าใหญ่จิง ๆ ไม่ไหวคับ นอกจากคุณใช้กรองนอกหลายตัว และ ลงไม่เยอะ
« ตอบ #8 เมื่อ: 31/05/16, [08:59:45] »

แหม่... คุณต้น กดดันเรื่องกรองล่างจิ๊งน๊อ
เอาเปนว่า ด้วยขนาดของตู้แล้ว และ จากกระทู้ที่ถามเรื่องกรองนอกแล้ว หา choice อื่นก่อนดีกว่า กรองนอกที่คุณถามทั้งสองตัว จะเอาไม่อยู่ ถ้าใช้สองตัว ก็ยังพอไหว แต่ถ้าตัวเดียว ไม่พอแน่ ๆ
ถ้า เลี้ยงจำนวนน้อย กะ ขนาดตู้ไม่ใหญ่ กรองนอก สามารถตอบโจทย์ได้ แต่ถ้าใหญ่จิง ๆ ไม่ไหวคับ นอกจากคุณใช้กรองนอกหลายตัว และ ลงไม่เยอะ

พอดีคนถามเป็นมือใหม่ ผมอยากให้ทำครั้งเดียวจบ และลดความเสี่ยงครับ เอาชัวร์ไว้ดีกว่า ใส่อุปกรณ์ได้เต็มที่ อุปกรณ์พร้อม ก็สบายใจได้ไปครึ่งนึง ส่วนอีกครึ่งนึงก็อยู่ที่เจ้าของตู้ในความดูแลและเอาใจใส่ครับ แต่ถ้ามีประสบการณ์แล้วเอาระบบอยู่ จะทำอย่างไรก็ได้ชิลๆครับ  hah1
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #9 เมื่อ: 31/05/16, [14:44:25] »

จริงๆเลี้ยงปลาเล็กๆ 4-5 ตัวก็ไม่น่ามีปัญหานะ ต้องขยันเอากรองออกมาล้างหน่อย (จะเลิกเลี้ยงเพราะอันนี้แหละ 55)

อย่าหน้ามืดเอาพวกแทงก์มาลงละกัน (พวกเยลโล่แทงก์ บลูแทงก์นี่เห็นมือใหม่ชอบลงกัน) พวกนั้นกินเยอะขี้เยอะ

อยากเลี้ยงปลาใหญ่ๆเยอะๆแนะนำเจาะตู้แล้วทำกรองล่างครับ
Bulioapq ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 31/05/16, [23:30:30] »

แนะนำเปลี่ยน ขาเฟอร์ และ ควรทำ "กรองล่าง" อย่างยิ่ง
จากประสบการณ์ที่ผมเคยใช้กรองนอก มันลำบากมากๆ และไม่มีสกิมเมอร์ เป็นอะไรที่ลำบากสุดๆ
กรองล่างวางข้างนอกขาเฟอร์ก็ได้น่ะ ผมเคยเห็นคนทำเยอะแยะ ถ้าจัดดีๆ สวย แล้วจะสะดวกกว่าอยู่ใต้ขาเฟอร์ด้วยซ้ำ

---------------------------------------
ผมขออนุญาติแนะนำเสริมน่ะครับ ถ้าจะทำกรองล่าง ในกรณีนี้ ด้วยตู้คุณไม่มี ช่องน้ำลง ไม่มีกรองกั้นข้างตู้
คุณก็ใช้ กรองนอก นี่และครับ เป็นตัวดูดน้ำออกจากตู้หลัก แล้วให้น้ำที่ออกจาก กรองนอกไปปล่อยลง "กรองล่าง"
แล้วก็ตามสเต็ปกรองล่างครับ หาปั้มน้ำดีๆ มาสักตัว(คำนวณแรงดันน้ำด้วยน่ะ ถ้าคุณจะใช้วิธีนี้คุณต้องใช้ปั้มตัวใหญ่สักหน่อย)

เสริมอีกนิดน่ะ หาตัวทำคลื่น มาใส่ตู้หลักสักตัว ตอนนี้ใช้เป็นปั้มน้ำก็ได้ ให้น้ำมันโฟล ทั่วตู้ ทั่วหิน น้ำนิ่งๆระบบมันช้าน่ะผมว่า
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์