Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีดูโกสต์เคลียร์กับเคลียร์แท้ยังไงครับ ดูไม่เป็นแยกไม่ออกจริงๆช่วยบอกที -_-  (อ่าน 1434 ครั้ง)
unnock ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 20/05/16, [12:43:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตามอ่านในเวปนี้มาพอสมควรครับ พอรู้ว่าโกสต์ กับ เคลียร์ แตกต่างกันยังไง แต่พอสองอย่างนี้ผสมกันละดูยากจริงๆครับ ใครก้ได้ช่วยสอนดูทีครับ
1.โกสต์เคลียร์ กับ เคลียร์แท้ ต่างกันยังไงครับ ขอรูปประกอบด้วยได้ไหมเอ่ยย
2.ถ้าขนาด 2 นิ้วขึ้นมา เราจะแยกออกรึยังครับ
3. ถ้าเอาเคลียร์แท้+โกสต์เคลียร์  แล้วเอาลูกที่ได้มา ผสม กับเคลียร์แท้หลายๆรุ่น จะมีโอกาสให้รุ่นF4 หรือรุ่นหลานๆ เปลี่ยนเป็นเคลียร์แท้แบบนิ่งๆเลยได้หรือไม่ครับ
4.วิธีดูโกสต์เคลียร์ และ เคลียร์แท้ เวลาไปดูไปซื้อที่ร้านควรทำยังไงครับ
ขอบคุณมากครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/05/16, [11:07:46] »

ตามอ่านในเวปนี้มาพอสมควรครับ พอรู้ว่าโกสต์ กับ เคลียร์ แตกต่างกันยังไง แต่พอสองอย่างนี้ผสมกันละดูยากจริงๆครับ ใครก้ได้ช่วยสอนดูทีครับ
1.โกสต์เคลียร์ กับ เคลียร์แท้ ต่างกันยังไงครับ ขอรูปประกอบด้วยได้ไหมเอ่ยย
2.ถ้าขนาด 2 นิ้วขึ้นมา เราจะแยกออกรึยังครับ
3. ถ้าเอาเคลียร์แท้+โกสต์เคลียร์  แล้วเอาลูกที่ได้มา ผสม กับเคลียร์แท้หลายๆรุ่น จะมีโอกาสให้รุ่นF4 หรือรุ่นหลานๆ เปลี่ยนเป็นเคลียร์แท้แบบนิ่งๆเลยได้หรือไม่ครับ
4.วิธีดูโกสต์เคลียร์ และ เคลียร์แท้ เวลาไปดูไปซื้อที่ร้านควรทำยังไงครับ
ขอบคุณมากครับ

แพทเทิร์นสี เคลียร์ นิยมให้ด้านข้าง ไปจนถึงแพนหางของกุ้งมีสีสว่างมากๆ ยิ่งตัดกันได้มากเท่าใด ยิ่งสวย

มีราคา  โดยอาจจะไม่ต้องมีความเว้าแหว่งของเม็ดสี ของ แพทเทิร์นสี "โกสต์" เข้ามาร่วมด้วยก็ได้  และ ถ้าสามารถ

ถ่ายทอดพันธุกรรม ไปจนถึงรุ่นลูก รุ่นหลาน ได้สีนิ่งด้วย ก็จะถือว่าเป็นกุ้งเกรดสูงครับ ซึ่งการผสมแบบอินบรีด

ไปเรื่อยๆ น่าจะช่วยในเรื่องสีได้  แต่ต้องระวังเรื่องความอ่อนแอ ทางด้านกรรมพันธุ์ ที่จะทำให้กุ้งอ่อนแอ หรือ

ผสมไม่ค่อยติดได้เหมือนกันครับ ถ้าไม่บำรุงให้ดีเพียงพอ ส่วนการยกรูปภาพมา ไม่จำเป็นครับ เพราะว่ากุ้งสีแฟนซี

มันไม่มีมาตรฐานแน่ชัด  ขอให้ยึดหลักเกณฑ์ทางข้างต้น พิจารณาเอาไว้ก็เพียงพอ แล้วจะไม่งง และ สับสน ครับ

unnock ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/05/16, [17:25:42] »

อ้ออ ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์