Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามทีครับอยู่ดีๆน้ำในตู้ก็เป็นสีฟ้าๆ  (อ่าน 3316 ครั้ง)
gameCory ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 18/05/16, [23:44:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมขอเล่าตั้งแต่ก่อนเกิดเหตุวันนึงนะครับ คือวันอาทิตย์ผมไปสนามหลวง2มาซื้อตอไม้ที่เป็นตอๆเล็กๆ3ตอ
หลังจากนั้นผมก็เอาตอไม้ที่ว่ามาต้มน้ำร้อนประมาณ5-10นาทียางไม้ก็ออกเหลืองปกติเเล้วล้างออกด้วยน้ำปะปาแล้วก็จัดแต่งขอนเส็จแล้วก็เอาลงตู้ปลา แล้วก็เอาไปลงแบบในรูปครับ

พอลงเส็จทุกอย่างก็ปกติ ไม่มีไรเกิดขึ้นจนเช้าวันจันทร์วันเกิดเหตุผมตื่นมากำลังเข้าห้องน้ำไฟตู้ปลาก็เปิดอัตโนมัตผมเลยหันไปดู sho01 sho01 sho01 sho01 sho01 sho01

ตู้ปลาแถวๆข้างๆตู้น้ำมันเป็นสีฟ้าๆด้านขวาจะเห็นชัดเจนกว่าด้านซ้ายครับ ผมเลยลองเข้าไปตรวจสอบดูทุกอย่างปกติน้ำไม่มีกลิ่นสารเคมีหรืออะไรทั้งสิ้น พอตกเย็นผมก็เลยเปลี่ยนน้ำออกซัก20เปอร์เซ็นแล้วถ่ายใหม่
พอเมื่อวันอังคารเช้ามามีปลาแพะโกล2ตัวที่เลี้ยงไว้ปีกว่าตัวนึงนอนตายอยู่สภาพปกติไม่มีบาทแผลไดและอีกตัวตกเลือดแถวๆโคนหางมีรอยคล้ายๆโดนกัดตามครีบตามหางนิดหน่อยด้วย ผมเลยแยกไว้ในตู้เลี้ยงปลากัดแล้วเป่าอ๊อคไว้พอเช้าอีกวันมันก็ตาย
 ผมเลยขอคำแนะนำจากพี่ๆในกลุ่มLINE เค้าเลยบอกว่าให้ลองเอาขอนไม้ที่ลงไว้ออกก่อนแล้วดูอาการภายในตู้

พอวันพุธ ขอนไม้ที่ผมเอาออกมาแล้วแช่ไว้ในโหล ก็ปกติน้ำยางออกเป็นสีเหลืองปกติ

แล้วผมก็เจอแพะโกลอีกตัวสภาพคล้ายแปลกๆลักษณะเกร็ดมันเหมือนพองหรือยังไงอย่างแต่เกล็ดมันไม่เรียบปกติแล้วดูซึมๆ มีลอยโดนกัดตามครีบด้วย ผมเลยแยกไว้แล้วใส่ใบหูกวางไว้

ผมก็เลยอยากถามจากพี่ๆว่า ตอนนี้ควรทำอย่างไรดีครับ
สิ่งที่ผมคิดไว้คือ ที่ปลาแพะโกลตายเพราะอากาศร้อนรึป่าวเพราะ2-3วันมานี้ฝนตกแต่ตกแบบพอหยุดแล้วร้อนอบอ้าวมากๆอุนหภูมิในตู้อยู่ราวๆ30-32 ซึ่งคิดว่าอันตรายมากๆสำหรับปลาแพะโกลขนาดเปิดพัดลม3ตัวตลอดไม่เคยปิดเลยขนาดผมยังร้อนจนเหงื่อออกทั้งตัวจนบ๊อกเซอร์เปียกๆชื้นๆเลย ตอนนี้ผมไม่รู้จะไงดีคับจะลองถ่ายน้ำออกซัก60เปอร์เซ็นก็กลัวปลาน๊อคเพราะอุนหภูมิต่าง ใครพอมีคำแนะนำต่างๆได้บ้างครับ รบกวนชี้แนะทีครับ

ปล. ก่อนหน้าวันเกิดเหตุประมาณ1-2วันจำไม่ได้แพะดุปก็ตายไป1ตัวคืออยู่ดีๆก็ตาย
รายละเอียดตู้ ขนาด60นิ้ว กรองนอก2ตัว ตั้งตู้ใหม่ตั้งแต่ วันที่ 1 มกรา 59 นี้ครับ ตั้งแต่ตั้งตู้มาปลาก็ไม่เคยมีตายเลยแต่มีตายช่วงหน้าหนาวที่หนาววันสองวันพานาเม้นตาย1ตัวแค่นั้น แล้วก็ไม่มีเลย จนมาเหตุการณ์นี้ อาหารผมให้หนอนแดงแช่แข็งคือซื้อมาแบบสดๆแล้วก็ล้างด้วยด่างทับทิมแล้วแช่ใส่บ๊อคน้ำแข็งและก็อาหารเม็ดแบบจมของคิงฟิช ให้วันละ1-2ครั้งครับ ส่วนเรื่องน้ำผมต่อน้ำจากก๊อกลงตู้เลยไม่ได้พักหรืออะไรเพราะเคยวัดค่าphแล้วในตู้ดูสูงกว่าในน้ำปะปาปกติอีกแต่ก็ทำแบบนี้มาหลายปีเเล้วก็ไม่เคยมีปัญหา ปลาในตู้ก็มีซัคเกอร์ ปอม พานาเม้น และแพะครับ ปอมและซัคเกอร์ ปกติไม่มีอาการไดๆแพะบางตัวก็สดใสร่าเริงกินเก่งปกติด้วย
lalaha ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/05/16, [16:38:42] »

ประเด็นมีเยอะทีเดียว

1. ขอนไม้ คือถ้าปลามันไม่ปกติหลังจากใส่ขอนไม้ ก็เป็นที่ขอนแหล่ะ แต่เท่าที่อ่านเหมือนว่าจะเป็นมาก่อนด้วย
ถ้าเป็นมาก่อนแล้วก็ไม่น่าเกี่ยวนะ แต่เอาออกมาก่อนหน่ะถูกต้องแล้ว

2. คลอรีน ผมว่าถ้าเอาปลอดภัย น้ำพักยังไงก็ดีกว่า เพราะน้ำก็อกมันไม่ได้มีแค่เรื่องค่า PH อย่างเดียว
มันมีเรื่องสำคัญกว่านั้นคือคลอรีนครับ แต่ก็อ่ะนะ แล้วแต่ผู้เลี้ยงอ่ะ เพราะคุณก็จะบอกว่าเลี้ยงมาได้สักพักแล้วก็ไม่เป็นอะไร
ส่วนผมมองว่า ถ้ามันไม่ดีแล้วเราสามารถก็ควรจะเปลี่ยน นานๆไป สะสมๆ มันก็อาจทำให้ปลาไม่แข็งแรงเท่าที่ควร

3. การให้อาหาร หนอนแดง - ถ้าอยากให้หนอนแดง ผมแนะนำว่าซื้อแบบแช่งแข็งที่เขาทำสำเร็จมาดีกว่า แบบมียี่ห้อหน่อย
เพราะว่าเขาจะมีการฆ่าเชื้อมาด้วย(ถามก่อนซื้อก็ดี) ผมว่าการฆ่าเชื่อของเขามันดีกว่าที่เราเอามาหนอนสดมาแช่งด่าง
แล้วแช่แข็งเองนะครับ แต่ยังไงๆ ความสะอาดของอาหารสดแช่แข็ง ก็สู้อาหารเม็ดไม่ได้ครับ เรื่องเกร็ดพองผมค่อนข้างมั่นใจว่า
มาจากอาหารสดแช่แข็ง คือที่คุณทำมันอาจจะสะอาดในระดับนึง(อย่างน้อยก็สะอาดกว่าไม่ได้แช่ด่าง)
แต่มันก็มีโอกาสเจอแจ็คพ็อตได้เหืมอนกันครับ ส่วนตัวผมใช้หนอนแดงแช่สำเร็จ ก็ยังเคยเจอแจ็คพ็อตเหมือนกัน
หลังๆมา พยายามให้อาหารเม็ดครับ สะอาดที่สุด
อ่อ แล้วถ้ายิ่งให้เยอะๆ ปลากินเยอะเกินจนอ้วน พุงป่องก็ไม่ดีนะครับ ให้พอดีๆ ไม่อ้วน ไม่ผอมเกินไป ดีที่สุด

4. สำหรับผมเรื่องอุณหภูมิ มีผลอยู่ โดยเฉพาะถ้าปลาไม่แข็งแรง แต่ปลาแพะมันค่อนข้างอึดนะ 31-32 แพะผมทนได้นะ
ขอแค่อย่าให้มันแกว่งขึ้นลงไปมาบ่อยๆ ไม่รู้ว่าในตู้คุณมีแพะชนิดอื่นรึเปล่า ที่ตายมันตายแต่แพะโกลรึเปล่าครับ
ถ้าแพะอื่นยังรอด ตายแต่แพะโกลแสดงว่าปัญหายังไม่รุนแรงนะ พอมีลุ้นไปต่อ

สรุป ถ้าเป็นส่วนตัวผมจะทำดังนี้
1. เอาขอนออกก่อน
2
 2.1 แยกปลาออกจากตู้ ใส่ตู้อื่นที่เป็นน้ำพัก ไม่มีคลอรีน
 หรือ 2.2 ถ้าแยกไม่ได้ แยกลำบากหรือไม่มีพื้นที่ ไม่มีตู้แยก
    ก็เปลี่ยนน้ำเอา เปลี่ยนถี่ๆหน่อย 2-3 วันต่อครั้ง ครั้งละ 30-40% เปลี่ยนสัก 3-4 ครั้ง (ในช่วงประมาณ 2 อาทิตย์แรก)
    แต่ต้องใช้น้ำพักปราศจากคลอรีนนะ  ถ้าพักน้ำไม่ทันก็หยอดเหรียญเติมน้ำ RO เอา
3. เปิดอ็อก ลดไฟ, ลดคาร์บอน(ปิดเลยก็ได้นะ) หรือเปลี่ยนไปเปิดกลางคืน
(ต้นไม้อาจจะโทรมนิดหน่อยหน่อย แต่ทำเพื่อสิ่งมีชีวิตอื่นๆ)
4. หยุดให้อาหาร 2-3 วัน จากนั้นให้อาหารเม็ด ให้น้อยๆเลย เอาแค่พอประทังชีวิตก่อน รอให้แน่ใจว่าทุกอย่างเข้าที่ค่อนเพิ่มปริมาณ

ขอให้โชคดีครับ ข้อมูลของผมเป็นปสกส่วนตัวนะครับ หวังว่าจะมีประโยชน์ครับ

ปล.

1.ตัวที่เกร็ดพองนี่รอดยากนะครับ ยากมากๆ ขึ้นอยู่กับว่าจะยื้อได้น้อยหรือมากเท่านั้น สุดท้ายน่าจะไปเกิดครับ
แต่ยังไงๆตัวนั้นก็ต้องแยกออกมาจากเพื่อนนะครับ แล้วให้ยาครับ ตามนี้
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=296831.msg3251131#msg3251131

2.ในรูปตรงเหงือกปลามันเหมือนตุ่มหนองเลยครับ ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/05/16, [16:43:03] โดย lalaha »
gameCory ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/05/16, [23:14:21] »

ประเด็นมีเยอะทีเดียว

1. ขอนไม้ คือถ้าปลามันไม่ปกติหลังจากใส่ขอนไม้ ก็เป็นที่ขอนแหล่ะ แต่เท่าที่อ่านเหมือนว่าจะเป็นมาก่อนด้วย
ถ้าเป็นมาก่อนแล้วก็ไม่น่าเกี่ยวนะ แต่เอาออกมาก่อนหน่ะถูกต้องแล้ว

2. คลอรีน ผมว่าถ้าเอาปลอดภัย น้ำพักยังไงก็ดีกว่า เพราะน้ำก็อกมันไม่ได้มีแค่เรื่องค่า PH อย่างเดียว
มันมีเรื่องสำคัญกว่านั้นคือคลอรีนครับ แต่ก็อ่ะนะ แล้วแต่ผู้เลี้ยงอ่ะ เพราะคุณก็จะบอกว่าเลี้ยงมาได้สักพักแล้วก็ไม่เป็นอะไร
ส่วนผมมองว่า ถ้ามันไม่ดีแล้วเราสามารถก็ควรจะเปลี่ยน นานๆไป สะสมๆ มันก็อาจทำให้ปลาไม่แข็งแรงเท่าที่ควร

3. การให้อาหาร หนอนแดง - ถ้าอยากให้หนอนแดง ผมแนะนำว่าซื้อแบบแช่งแข็งที่เขาทำสำเร็จมาดีกว่า แบบมียี่ห้อหน่อย
เพราะว่าเขาจะมีการฆ่าเชื้อมาด้วย(ถามก่อนซื้อก็ดี) ผมว่าการฆ่าเชื่อของเขามันดีกว่าที่เราเอามาหนอนสดมาแช่งด่าง
แล้วแช่แข็งเองนะครับ แต่ยังไงๆ ความสะอาดของอาหารสดแช่แข็ง ก็สู้อาหารเม็ดไม่ได้ครับ เรื่องเกร็ดพองผมค่อนข้างมั่นใจว่า
มาจากอาหารสดแช่แข็ง คือที่คุณทำมันอาจจะสะอาดในระดับนึง(อย่างน้อยก็สะอาดกว่าไม่ได้แช่ด่าง)
แต่มันก็มีโอกาสเจอแจ็คพ็อตได้เหืมอนกันครับ ส่วนตัวผมใช้หนอนแดงแช่สำเร็จ ก็ยังเคยเจอแจ็คพ็อตเหมือนกัน
หลังๆมา พยายามให้อาหารเม็ดครับ สะอาดที่สุด
อ่อ แล้วถ้ายิ่งให้เยอะๆ ปลากินเยอะเกินจนอ้วน พุงป่องก็ไม่ดีนะครับ ให้พอดีๆ ไม่อ้วน ไม่ผอมเกินไป ดีที่สุด

4. สำหรับผมเรื่องอุณหภูมิ มีผลอยู่ โดยเฉพาะถ้าปลาไม่แข็งแรง แต่ปลาแพะมันค่อนข้างอึดนะ 31-32 แพะผมทนได้นะ
ขอแค่อย่าให้มันแกว่งขึ้นลงไปมาบ่อยๆ ไม่รู้ว่าในตู้คุณมีแพะชนิดอื่นรึเปล่า ที่ตายมันตายแต่แพะโกลรึเปล่าครับ
ถ้าแพะอื่นยังรอด ตายแต่แพะโกลแสดงว่าปัญหายังไม่รุนแรงนะ พอมีลุ้นไปต่อ

สรุป ถ้าเป็นส่วนตัวผมจะทำดังนี้
1. เอาขอนออกก่อน
2
 2.1 แยกปลาออกจากตู้ ใส่ตู้อื่นที่เป็นน้ำพัก ไม่มีคลอรีน
 หรือ 2.2 ถ้าแยกไม่ได้ แยกลำบากหรือไม่มีพื้นที่ ไม่มีตู้แยก
    ก็เปลี่ยนน้ำเอา เปลี่ยนถี่ๆหน่อย 2-3 วันต่อครั้ง ครั้งละ 30-40% เปลี่ยนสัก 3-4 ครั้ง (ในช่วงประมาณ 2 อาทิตย์แรก)
    แต่ต้องใช้น้ำพักปราศจากคลอรีนนะ  ถ้าพักน้ำไม่ทันก็หยอดเหรียญเติมน้ำ RO เอา
3. เปิดอ็อก ลดไฟ, ลดคาร์บอน(ปิดเลยก็ได้นะ) หรือเปลี่ยนไปเปิดกลางคืน
(ต้นไม้อาจจะโทรมนิดหน่อยหน่อย แต่ทำเพื่อสิ่งมีชีวิตอื่นๆ)
4. หยุดให้อาหาร 2-3 วัน จากนั้นให้อาหารเม็ด ให้น้อยๆเลย เอาแค่พอประทังชีวิตก่อน รอให้แน่ใจว่าทุกอย่างเข้าที่ค่อนเพิ่มปริมาณ

ขอให้โชคดีครับ ข้อมูลของผมเป็นปสกส่วนตัวนะครับ หวังว่าจะมีประโยชน์ครับ

ปล.

1.ตัวที่เกร็ดพองนี่รอดยากนะครับ ยากมากๆ ขึ้นอยู่กับว่าจะยื้อได้น้อยหรือมากเท่านั้น สุดท้ายน่าจะไปเกิดครับ
แต่ยังไงๆตัวนั้นก็ต้องแยกออกมาจากเพื่อนนะครับ แล้วให้ยาครับ ตามนี้
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=296831.msg3251131#msg3251131

2.ในรูปตรงเหงือกปลามันเหมือนตุ่มหนองเลยครับ ??

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆนะครับ
แล้วน้ำ RO นี่คือน้ำอะไรหรอครับ
แพะโกลตายอย่างเดียวเลยครับกับดุป1ตัว
ผมก็สงสัยครับว่าอย่างน่าร้อนปีที่เเล้วมันยังผ่านมาได้เลยหรือว่าช่วงนี้ฝนมันตกด้วยแต่ก็ไม่ได้แตกแรงจนทำให้อากาศเย็นแต่ตกทำให้อากาศร้อน
เรื่องอาหารก็คงจะจริงอย่างที่พี่ว่า จริงๆหนอนแดงผมตั้งใจให้ปอมกินครับแต่พอหลังๆเหมือนแพะมันรู้ว่าในตระกร้า มีอาหารมันก็ว่ายมากินยิ่งกว่าโต๊ะจีนอีก กินจนมันอ้วนกลมมากจนผมกลัวว่ามันจะท้องแตกตายหรือท้องมารเหมือนกันครับ
 ตอนนี้ล่าสุดเจอปลาแพะโกลตกเลือดอีกตัวนึงเเล้วผมเลยแยกออกมาเป่าอ๊อคและเปิดพัดลมระบายอากาศไว้เเล้วส่วนพวกแพะเขียว เผือก และอื่นๆปกติดีครับ
แล้วพอมียาหรือวิตามินอะไรบ้างครับที่สามารถใส่ในตู้โดยตรงได้เลย พอดีอยากใส่เพื่อนฟื้นฟูหรือรักษาปลาในตู้นิดๆหน่อย
ปกติจะใส่แต่น้ำEM แต่นานๆจะใส่ทีนึงอ่ะครับ
แล้วปลาแพะแพ้เกลือควรใช้อะไร่าเชื้อดีครับ ยาฆ่าเชื้อของคนได้ป่าว
รบกวนพอมีรูปขวดยาไหมครับผมจะได้ไปซื้อมาใส่ถูกกลัวซื้อผิด
ส่วนเรื้องน้ำสีฟ้าๆพอทราบมั้ยครับว่าเกิดจากอะไรหรือสาเหตุมาจากโคมไฟ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/05/16, [00:38:31] โดย gameCory »
lalaha ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/05/16, [00:44:49] »

น้ำ - น้ำ RO ก็คือ น้ำกรอง reverse osmosis ตามตู้หยอดเหรียญหน่ะครับผม
แต่ต้องมั่นใจหน่อยนะว่าตู้เขาเปลี่ยนไส้กรองตามปกติ ไม่เช่นนั้นจะมีปัญหาเรื่องค่า PH

ยา - อิริโธมัยซินใช่มั๊ย มันเป็นยาเม็ดครับ บางที่ก็ใส่แคปซูล เข้าร้านขายยาทั่วไป ถามหาได้เลยครับ (ร้านเล็กๆอาจจะไม่มีนะ)
แต่ถ้าเป็นดีเกลือคิดว่าหายากหน่อย ต้องเป็นร้านยาโบราณ ยาจีน หรือ ยาสมุนไพร
และถ้าเป็นไดเซนดี ก็ร้านปราณี  JJ ที่เดียวมั้งครับ

น้ำสีฟ้า - ไม่รู้จริงๆครับ ไม่เคยเจอ แต่ก็สงสัยว่าทำไมมันเป็นข้างขวาข้างเดียว
ลองเช็คกรอง ถ้ากรองไม่ผิดปกติ ยังแรงดีอยู่ น้ำไหลเวียนทั่วตู้ มันก็ไม่น่าจะเป็นข้างเดียวนะครับ
ถ้าเรื่องแสงไฟ ลองตักน้ำออกมาใส่แก้วแล้วไปส่องดูที่อื่นดูครับ ว่ามันเป็นสีฟ้าของน้ำจริงๆรึเปล่า
หรือถ้ามันเป็นสีฟ้าของไฟ ซึ่งก็อาจเป็นไปได้ ลองสลับซ้าย-ขวาดูครับ ถ้าใช่หลังจากสลับแล้ว สีฟ้าคงไปอยู่ข้างซ้ายแทน
หรือมันมีสิ่งผิดปกติหล่นลงไปทางด้านขวาของตู้ คิดเล่นๆ ถ้าสมมุติว่ามันจะมีอะไรหล่นไปจริงๆ
จากรูป มีใครทำปากกาเมจิกที่เขียนตู้หล่นไปรึเปล่า (555 เดาล้วนๆ)

โชคดีคร้าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/05/16, [00:50:40] โดย lalaha »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์