Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาในตู้กุ้งตาย2วันติดครับ  (อ่าน 1312 ครั้ง)
Bababu2134 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/05/16, [21:52:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คืออยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ  ตั้งแต่  เอาปลามาใส่ก็เกือยอาทิตย์นะครับ

แต่ตัวแรกที่ตายคือเมื่อวาน  ตัวกลางๆหางนกยุงนะครับ

นอนแอ้งแม๊งยุไกล้ๆรูดูดน้ำของอ๊อกซิเจน   เลยจับทิ้งไป

วันนี้ตัวใหญ่รู้สึกจะตั้งท้องด้วยเห็นท้งป่องๆ   นอนแอ้งแม๊งอยู่ๆไกล้ๆบริเวณเดิม

ตู้  36  นิ้วครับ    กุ้งเดสทรัคเตอร์2  นิ้ว 1ตัว    กับก้ามแดงอีกตัวใส่ขวดแยกแปะไว้ ในตู้เดียวกัน

ก้ามแดงเพิ่งลอกคราบวันนี้ด้วย      ผมพยามจะอธิบายรายละเอียดทั้งหมดให้ระเอียดไม่รู้เกี่ยวกันมั้ยครับ     หรือว่าน้ำสกปรกหรือปลาเป็นโรค    เลยเกิดความสงสัยว่าถ้าน้ำสกปรกหรือเกิดจากโรค กุ้งก็น่าจะเป็นด้วย    คือกลัวกุ้งจะตายด้วยครับรบกวนผู้รู้ทีครับ [on_051]

413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/06/16, [12:01:05] »

ปลาเพิ่งซื้อมาใหม่รึเปล่าครับ ไม่น่าจะตายเพราะกุ้ง ดูว่าปลาช้ำตอนขนย้ายไหม เปลี่ยนน้ำกระทันหันไปไหม ตามตัวปลามีรอยอะไรรึเปล่า
บ๋อมแบ๋ม ^_^ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/07/16, [15:43:02] »

ที่บ้านเราซื้อปลาหางนกยูงมา 10 ตัว สองวันแรกนี่ว่ายน้ำออกลูกเลยจ้าสุขภาพดีปกติ พอหลังจากนั้นเริ่มตายทีละตัว แต่ลูกที่เกิดมานี่ไม่ตายนะคะ ก็ไม่รู้เกิดจากอะไรเหมือนกันค่ะ เป็นเหมือนกัน บางตัวช้อนขึ้นมาดูปรากฏว่าตรงรอบดวงตาเค้าเป็นสีขาวค่ะ 036
original69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/07/16, [17:09:05] »

ปลาหางนกยูงถ้าซื้อมาใหม่ตายง่ายครับ ต้องซื้อร้านที่พักไว้นานๆหน่อย
ของผมเคยเอามาก็ทยอยตายเอง (เลี้ยงในตู้ไม้น้ำ) n032
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์