Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เดสเลี้ยงยังไงให้เป็นสีขาวหรือสีน้ำเงินคับ  (อ่าน 3832 ครั้ง)
potnattapat ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 10/05/16, [20:56:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เดสเลี้ยงยังไงให้เป็นสีขาว. เลี้ยงยังไงให้เป็นสีน้ำเงินคับ
peachnahub ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/05/16, [22:50:53] »

เท่าที่ได้ยินมานะครับ เดสจะทำให้เป็นสีขาวให้อาหารเม็ด ส่วนสีฟ้าให้กินกุ้งฝอยต้มครับแต่ผมลองแล้วก็ไม่สำเร็จ 555555 มีฟ้ามาบ้างแต่ไม่ใช่แบบทั้งตัวยังมีสีน้ำตาลอยู่
potnattapat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/05/16, [17:51:38] »

ขอบคุณคับ. ของผมให้กุ้งฝอยสดก็ยังเป็นขาวอยู่555. ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับแสงป่าวคับ
rerisotw ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/05/16, [17:06:33] »

สีน้ำเงินให้กุ้งฝอยต้มคับ สีขาวให้อาหารเม็ด(กุ้งกุลา) สีดำๆ ให้กินสาหร่ายครับ
ใจเย็นๆน่ะครับเดียวก็จะเริ่มฟ้าขึ้นมาเรื่อยๆ ไม่เกี่ยวกับแสงครับ (แต่ที่สำคัญอยู่ที่พ่อแม่ด้วยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/05/16, [09:57:56] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม »
dukdigg ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/05/16, [02:25:25] »

สีขาวต้องให้อาหารเฉพาะครับ ต้องให้แบบไหนอันนี้ไม่ทราบเหมือนกัน แต่ถ้าจะให้เป็นสีน้ำเงินนี้ก้ให้พวกเนื้อสัตว์ครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นกุ้งฝอยต้มก็ได้ให้เป็นพวกโปรตีนก็พอ กุ้งจะค่อยๆเปลี่ยนสีเองหลังลอกคราบคตรับ แต่ถ้ากุ้งได้กินพวกพืชสีก็จะเข้มขึ้นครับตั้งแต่สีน้ำตาลถึงดำครับ
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/06/16, [12:01:57] »

อาหารกุ้งกุลา อาหารกุ้งทั่วไปไม่เร่งสี ที่เลี้ยงสว่างๆก็ช่วยได้เยอะครับ

สีน้ำเงินเน้นกุ้งฝอย สาหร่าย ไม้น้ำอย่าให้เยอะไป
o.op ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/06/16, [14:13:34] »

สีขาว แต่ก็ยังมีปนๆ ฟ้า บ้างอ่ะค่ะ แต่น้อย ต้องรอลอกคราบบ่อยๆ
ที่บ้านให้อาหารที่มีโปรตีนสูงๆ แล้วก็ไม่ผสมสาหร่าย บางวันก็เนื้อปลาหมึกหั่นฝอย
เนื้อปลาทะเลขาวต้ม พวกเต้าหู้ขาวอ่ะค่ะ แล้วเอาเปลือกไข่สับๆ ลงให้วีคละ 1 ครั้ง สร้างแคลเซียม
+++เรื่องแสงที่บ้านไม่ได้ให้โดนแสงเลี้ยงให้ที่ร่มอ่ะค่ะ เพราะไปอ่านมาเค้าบอกว่าแสงจะช่วยให้สีฟ้าออก+++
บางคนก็บอกอีกแบบ รอคนเลี้ยงนานๆ มาช่วยตอบ
bking12345 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/06/16, [22:07:12] »

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมซื้อเดส มาวันแรกๆสีออกฟ้าอ่อนๆ ผ่านไปซัก6วัน สีมันเปลี่ยนเป็นสีออกม่วงๆอะครับ จะทำยังไงให้มันสีน้ำเงิน ตอนนี้ใช้แต่อาหารเม็ด king fish พอจะมีอะหารเม็ดตัวอื่นแนะน้ำหรือป่าวครับ ว่าจะหากุ้งฝอยให้น้องเดสกิน ก็หาลำบากเหลือเกินครับ ...ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ 036
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/06/16, [16:31:42] »

มีอาหารเม็ดสำหรับเดสสนใจpmได้นะครับ
UseTheBrain ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/12/16, [06:35:03] »

เดสเลี้ยงยังไงให้เป็นสีขาว. เลี้ยงยังไงให้เป็นสีน้ำเงินคับ
ตอบให้น่ะครับ อยากเป็นสีขาว ให้กินปลาหมึก(ล้างให้ดี ให้มั่นใจว่า ฟอมาลีนไม่มีหรือเหลือน้อยที่สุดครับ)หรืออาหารเม็ดกุ้งกุลาดำ(แล้วแต่ยี่ห้อ)โดยปกติกุ้งลอกคราบช่วงแรกๆ1-3วันแรกสีจะยังไม่มา100%ต้องรอให้เปลือกแข็งตัวครับ และปกติกุ้งเวลาสีน้ำตาลมากๆ จะให้ขาวใสเลยต้องใช้เวลาครับ บางครั้งอาจจะต้องใช้เวลาลอกคราบ3-4ครั้ง ถึงจะขาวเนียน แต่อาหารให้แต่ปลาหมึกน่ะครับ ส่วนกลัวที่ว่า กุ้งได้สารอาหารไม่ครบ ลองค้นหาในนี้ดูครับ ผักชนิดใดทำให้กุ้งเปลี่ยนสีน้อยที่สุดครับ ตามนี้ครับ เดสเป็นกุ้ง(**น่าจะ**สายพันเดียว)ชนิดเดียวที่เปลี่ยนแปลงสีได้ตามที่ผู้เลี้ยงต้องการครับ ส่วนอาหารใดช่วยให้สีอะไรอีกบ้างลองทดลองเองเลยครับ มันน่าสนุกกว่ามาถามจากคนที่รู้ครับ ผมย้อนไปได้ผมก็อยากลืมความรู้พวกนี้ให้หมดแล้วทดลอง หาวิธี ค้นหาความรู้พวกนี้ด้วยตัวเองใหม่อีกครั้งครับ ผมว่าสนุกกว่าตั้งเยอะ ลอกคราบครั้งหน้าจะสีอะไรน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/12/16, [01:58:37] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม »
UseTheBrain ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/12/16, [06:56:32] »

สีขาว แต่ก็ยังมีปนๆ ฟ้า บ้างอ่ะค่ะ แต่น้อย ต้องรอลอกคราบบ่อยๆ
ที่บ้านให้อาหารที่มีโปรตีนสูงๆ แล้วก็ไม่ผสมสาหร่าย บางวันก็เนื้อปลาหมึกหั่นฝอย
เนื้อปลาทะเลขาวต้ม พวกเต้าหู้ขาวอ่ะค่ะ แล้วเอาเปลือกไข่สับๆ ลงให้วีคละ 1 ครั้ง สร้างแคลเซียม
+++เรื่องแสงที่บ้านไม่ได้ให้โดนแสงเลี้ยงให้ที่ร่มอ่ะค่ะ เพราะไปอ่านมาเค้าบอกว่าแสงจะช่วยให้สีฟ้าออก+++
บางคนก็บอกอีกแบบ รอคนเลี้ยงนานๆ มาช่วยตอบ
จริงๆเรื่องแสง จะบอกมีผลมันก็มีครับ  แต่แค่นิดเดียวครับ เขาปรับตัวตามสภาพแวดล้อมเฉยๆครับ สภาพแวดล้อมมืดๆ เลี้ยงในตู้สีขาวหรือสีซีดๆ ก็ช่วยครับเรียกว่าสีจืดมากกว่าขาวครับ กลับถ้าเลี้ยงในตู้สภาพแวดล้อมสีเข้มๆ ตู้สีดำ มีแสงส่องสว่าง ก็จะปรับตัวให้สีเข้มครับ แต่ถ้าขาวแล้วก็จะขาวเข้มเลย แยกง่ายๆเลยครับ ขาวจืดเหมือนฝรั่ง กับขาวเข้มเหมือนคนไทยที่ผิวขาวเนียนๆ
ปล.เราเลี้ยงเพราะเราชอบมองความสวยงามที่ตัวกุ้งนั้นมี ถ้าเลี้ยงแล้วต้องไม่เห็นตัวกุ้ง ไม่ให้มันโดนแดงเลย เราจะได้เชยชมความงามของมันไหมล่ะครับ  สู้ไม่เลี้ยงยังจะดีกว่า  [on_024] [on_024]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์