Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการเลี้ยงกุ้งครับ สรุปกระชับครับ!!!!!!!!!!!!!!!!  (อ่าน 7135 ครั้ง)
aunggacrayfish5918 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/05/16, [22:03:45] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อาจจะไม่ตรงกับความคิดเห็นใครมั้งนะครับแต่เขียนจากประสบการณ์จริงครับ
สวัสดีนะครับ ผมจากเพจ Aungga Crayfish นะครับมีวิธีเลี้ยงกุ้งเครฟิชมาฝากกันนะครับ
เราต้องทำความรู้จักกับเครฟิชก่อนนะครับ เครฟิชเป็นกุ้งที่มีหลากหลายสายพันธ์มีหลากหลายสี มี2สายคือ สายP และสายCนะครับ สายPคือกุ้งที่มีก้ามเหมือนมีหนา
สายC คือกุ้งที่มีกล้ามคล้ายปูซึ่งมีราคาที่แพงกว่าสายPครับ
ข้อควรระวังในการเลี้ยงกุ้งคือ 1. ห้ามมือเปื้อนสารเคมีทุกชนิดก่อนให้อาหารหรือจับดูการเอามือจุ่มน้ำการทำความสะอาด บลาๆๆ เกี่ยวกับกุ้งนั้น ล้างมือให้สะอาด ห้ามผมที่ทำสีตกลงไปเด็ดขาด* ตาย100% กุ้งจะมีความรู้สึกกับสารเคมีมากครับไม่ว่าจะเปน ครีมทาหน้า เครื่องสำอาง ยาฆ่าแมลง
2.ควรให้อาหารตามความเหมาะสม เช็นตัว2.5-3.5 นิ้วประมาณ 6 -10 เม็ดครับ ถ้ามีเวลานั่งดูด้วยนะครับว่าทานอาหารหมดป่าวถ้าหมดก็ลองเพิ่มไปสัก3เม็ดคับ ถ้าไม่หมดก็ไม่ต้องให้เพิ่มนะครับบ
3.ควรเปลี่ยนน้ำทุกอาทิตย์ เพื่อสุขภาพที่ดีของกุ้งแล้วจะลอกคราบบ่อยครับ
4.น้ำในการเลี้ยงกุ้งควรเปนน้ำที่เปิดทิ้งไว้ยุแล้วในโอ่ง ในรอง ในอ่าง ห้ามใช้น้ำ ประปา 100% เด็ดขาดกุ้งตายครับ ก่อนใช้น้ำใส่เกลือไปนึงช้อน ตามความเหมาะสม รอ10นาทีแล้วก้อเลี้ยงได้เลยครับ
5.ควรมีที่หลบให้กุ้งเช่น ท่อเล็กๆ กระถาง เพราะกุ้งเป็นสัตว์หวงที่คับควรมีเยอะๆก้อดีครับ
6.ควรมีพืชน้ำ เช่น สาหร่ายหางกระรอก สาหร่ายพุงชโด สาหร่ายฉัตร เป็นต้น เพื่อความแข็งแรงของกุ้งและเวลากุ้งหิวแล้วเราไม่อยู่มันได้มีกินครับ
7.อาหารของกุ้งคือ อาหารเม็ดสำเร็จรูป แครอท ข้าวสุก กุ้งฝอยต้ม หนอนแดง เป็นต้น กุ้งกินได้หลายอย่างครับใส่ไรไปก้อกิน555 ถ้าเป็นพวกเนื้อสัตว์ ควรรอดูให้กินให้หมดนะครับเพื่อน้ำที่ใสสะอาด กินเนื้อหมูต้มได้ด้วยน้า
8.ถ้ากุ้งจะลอกคราบมันจะซึมๆนะครับ ไม่ต้องตกใจแต่ควรย่ายกะละมังก้อดีครับเพื่อความปลอดภัยว่าจะไม่มีกุ้งตัวอื่นมาทำร้าย เพราะตอนจะลอกคราบตัวจะนิ่มมากครับเหมือนจะบถุงพลาสติกอะครับ
9.บางทีกุ้งขึ้นมาลอยเอียงตัวไม่ต้องตกใจนะครับเขานอนเล่น555
10.ควรใส่ออกซิเจนนะครับเพื่อสุขภาพที่ดีของกุ้งกุ้งชอบน้ำเย็นไม่มากนะครับ ถ้าไม่ใส่ออกซิเจนก้อต้องเลี้ยงไว้ที่อากาศถ่ายเทครับห้ามให้โดนแดดจัดเด็ดขาด ตาย100%
11.กุ้งเครฟิชส่วนใหญ่หากินตอนกลางคืนกลางวันจะนอนนะครับแต่ให้อาหารปกตินะครับ เช้า กลางวัน เย็น ค่ำๆหน่อยก้อดีครับ ถ้าเรานอนดึกประมาณ5ทุ่มนะครับ55
อุปกรณ์การเลี้ยงครับ
1. ตู้ปลา แต่ส่วนตัวแนะนำเป็นกะละมังสีดำครับกุ้งจะสีสด แล้วควรล้างให้สะอาดควรใช้กะละมังใหม่นะครับห้ามใช้กะละมังที่ใช้ซักผ้าเด็ดขาดตายแน่ๆ
2. ออกซิเจน จะไม่ใช้ก็ได้แต่ควรมีอากาศถ่ายเทไม่ร้อนนะครับ
3.สาหร่าย ชนิดต่าง ๆ สาหร่ายหางกระรอก สาหร่ายฉัตร สาหรัยพุงชโด
4.ท่อ Pvc ตัดเป็นท่อนๆเยอะก้อดีครับกุ้งได้มีที่หลบตอนลอกคราบกุ้มสนุกด้วย
5.น้ำที่ใช้เลี้ยงกุ้งควรเป็นน้ำที่เปิดทิ้งไว้ในรองในอ่างไรงี้นะครับไม่ควรใช้เปิดจากก็อก100%·กุ้งตายครับ ก่อนใส่ไปในน้ำควรใส่เกลือไปสัก1ช้อนตามความเหมาะสมเกลือปรุงรสทั่วๆไปก้อได้ครับ ทิ้งไว้10นาทีนะครับใส่กุ้งได้เลย
6.ฝาปิดเช่นฝิวเจอร์บอดเอาวางทับสายออกไว้นะครับแต่ไม่ควรหนักจนไม่มีลมไปให้ออกซิเจนนะครับเพราะตอนกลางคืนกุ้งซนมากกก ชอบปีนออกจากะละมังทางสายออกซิเจนครับ
7.น้ำที่ใช้เลี้ยงประมาณนี้นะครับ
เปลี่ยนน้ำทุกอาทิตย์นะครับ = w = ส่วนถ้าสนใจจะเพาะพันธ์กุ้งบอกนะครับจะพิมให้ใหม่
แต่เดี๋ยวถ้านานไปกุ้งมีไข่ที่หางบอกได้เลยนะครับ ไม่ว่าจะเยอะหรือน้อยนะครับ ถ้าขัดความคิดใครขอโทษด้วยนะครับ
# จากเพจ Aungga Crayfish
เป็นกำลังใจให้ช่วยกดไลค์เพจAungga Crayfish และเเชร์ด้วยนะครับ [on_007] [on_007]
 ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha
tomzastory ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/05/16, [14:59:32] »

ผมก็มือใหม่หัดเลี้ยงครับ ทำเหมือนที่คุณบอกทุกข้อเลยครับรุ้สึกดีแฮะที่ทำถูก แต่มีข้อนึงครับคือผมเอาน้ำจากก๊อกให้น้องกุ้งเลยครับแต่ก็ไม่เป้นไรนะครับ ผมอยุ่คอนโด เป้นไปได้มั้ยว่าน้ำที่ผมไส่ไห้อาจมาจากแทงค์น้ำที่เขาพักใว้ กุ้งเลยไม่เป็นไร

aunggacrayfish5918 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/05/16, [12:41:02] »

อาจเปนไปได้ครับแค่ใส่เกลือก้อได้แล้วครับ [เจ๋ง]
dukdigg ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/05/16, [02:26:27] »

การใส่เกลือนี่เคยอ่านผ่านมาว่าถ้าใส่ไม่เป็นทำกุ้งตายได้นะครับ ผมว่าใช้น้ำที่พักไว้น่าจะปลอดภัยกว่า
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/05/16, [09:58:54] »

การใส่เกลือนี่เคยอ่านผ่านมาว่าถ้าใส่ไม่เป็นทำกุ้งตายได้นะครับ ผมว่าใช้น้ำที่พักไว้น่าจะปลอดภัยกว่า

ถ้าใส่โดยไม่ได้กะปริมาณให้ถูกต้อง ใส่ทบไปเรื่อยๆ น้ำจะเค็มไปเรื่อยๆ ตายแน่นอนครับ
belta400 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/05/16, [10:24:05] »

มีเรื่องอื่นอีกมั้ยครับ ต่อได้เลยนะครับติดตามอยู่ครับ ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]
amorn17 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/08/16, [01:40:36] »

ซื้อสาหร่ายฉัตรมาจากร้านขายปลา แล้วเอาใส่ให้กุ้งได้เลยรึเปล่าครับ ถ้าล้างมีวิธีล้างยังไงบ้างครับ เคยเอาใส่ล้างแค่น้ำเปล่า วันเดียว ลงเดินสองตัวที่เลี้ยงไว้ตายเลยครับ เหนมันยังเกาะไปเกาะมาอยู่ เดวนี้ไม่กล้าใส่เลยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์