Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: [มือใหม่] ตู้12นิ้ว กับปลาคาดินัล+ไม้น้ำ  (อ่าน 5546 ครั้ง)
Sankac126 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/05/16, [19:11:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ พอดีผมพึ่งมาสนใจเรื่องการเลี้ยงปลาได้ซักเดือนนึง+ตอนนี้ผมอยู่หอ จึงไม่อยากได้ตู้ขนาดใหญ่กว่า12นิ้ว

อยากสอบถามว่า

1.ถ้าเลี้ยงปลาคาดินัล สามารถเลี้ยงได้กี่ตัวหรอครับ ให้ปลาไม่อึดอัด (หรือเปลี่ยนไปเลี้ยงปลาหางนกยูงป่าดีครับ)

2. ควรเลี้ยงปลาแพะไปด้วยกันไหมครับ เห็นบางกระทู้บอกว่าช่วยทำความสะอาดตู้ปลาไปในตัว (ถ้าเลี้ยงเลี้ยงกี่ตัวดีครับ)

3. ถ้าเลี้ยงปลา2ตัวบน อาหารสามารถให้ร่วมกันได้หรือเปล่าครับ ให้ไรแดงแช่แข็งเป็นอาหารหลักได้ไหม

4. ควรเลี้ยงไม้น้ำด้วยไหมครับ ถ้าเลี้ยง พอมีไม้น้ำแนะนำไหมครับ ที่เล็งๆไว้ก็ อนูเบียสแคระ มอสขนนกเกาะหิน
ถ้าเลี้ยง ควรดูแลอย่างไรบ้างหรอครับ หรือแค่ปล่อยทิ้งไว้เฉยๆ

5. ควรเปลี่ยนน้ำทุกๆกี่วันหรอครับ

อุปกรณ์ที่คิดไว้ตอนนี้คือ 1.ตู้12นิ้ว 2.กรองแขวนขนาดเล็กๆ 3.กรวดแม่น้ำโขง 4.ปั้มลม

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ  [on_055]
Aimed ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/05/16, [21:12:59] »

1) คาดินัล หรือนกยูงป่า ได้ทั้ง 2 แบบ จำนวน น่าจะ 10-20 ตัว ถ้าโล่งไปค่อยหาเพิ่มครับ
2) ตู้ใบเล็กไม่ควรเลี้ยงปลาแพะ สงสารปลา มันต้องการที่ว่ายน้ำกว้างๆหน่อย
3) อาหารเม็ดก็ได้ครับ สดก็ได้  ระวังเรื่องความสะอาด ไม่หมักหมม
4) เลี้ยงไม้น้ำที่กล่าวมาได้หมดครับ จะเลี้ยงแบบลืมๆ ปล่อยทิ้งไว้ก็ยังอยู่ได้ (ถ้าเปิดไฟ)
5) 3 วันเปลี่ยน 20%
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/06/16, [18:02:08] »

พอมีอาหารเม็ดที่เหมาะกับปลาทั้ง2ชนิด แนะนำไหมครับ
sleepduck ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/06/16, [02:41:45] »

ออกตัวก่อนนะครับ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
1) ถ้าเลี้ยงคาดินัล ตู้เล็กถ้าชอบสบายๆ สำหรับตู้ไม้น้ำ12นิ้ว ผมว่าเต็มที่10ตัวหรือน้อยกว่า ปลาจะได้พอว่ายน้ำไปมามีที่โล่งๆ (ผมตู้18นิ้วมีปลาอยู่10ตัว)
2) ตู้เล็กๆปลาแพะคงไม่เหมาะเท่าไหร่มั้งครับ ผมว่าลงพวกกุ้งเชอรี่หรือกุ้งแคระอื่นๆจะดีกว่า กินตะใคร่ด้วย
3) อาหารเม็ดก็ได้ครับปลากินง่ายอยู่แล้ว (ผมให้เตตร้าบิท)
4) อนูเบียสเลี้ยงง่ายครับ มอสขนนกถ้าน้ำร้อนมากๆจะดำๆไม่ค่อยสวย ไฟก็ต้องเปิดเป็นเวลาครับ ไม้ที่กล่าวมา6-8ชั่วโมงต่อวัน ใส่ปุ๋ยบ้างถ้าต้นไม้เยอะ
5) น้ำถ้าปลาน้อย7วันครั้งน่าจะพอ ถ้าปลาแน่นก็บ่อยขึ้น
  อุปกรณ์ปั้มลมถ้าปลาไม่เยอะไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ เพราะมีกรองแขวนแล้ว
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/06/16, [13:11:28] »

ออกตัวก่อนนะครับ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
1) ถ้าเลี้ยงคาดินัล ตู้เล็กถ้าชอบสบายๆ สำหรับตู้ไม้น้ำ12นิ้ว ผมว่าเต็มที่10ตัวหรือน้อยกว่า ปลาจะได้พอว่ายน้ำไปมามีที่โล่งๆ (ผมตู้18นิ้วมีปลาอยู่10ตัว)
2) ตู้เล็กๆปลาแพะคงไม่เหมาะเท่าไหร่มั้งครับ ผมว่าลงพวกกุ้งเชอรี่หรือกุ้งแคระอื่นๆจะดีกว่า กินตะใคร่ด้วย
3) อาหารเม็ดก็ได้ครับปลากินง่ายอยู่แล้ว (ผมให้เตตร้าบิท)
4) อนูเบียสเลี้ยงง่ายครับ มอสขนนกถ้าน้ำร้อนมากๆจะดำๆไม่ค่อยสวย ไฟก็ต้องเปิดเป็นเวลาครับ ไม้ที่กล่าวมา6-8ชั่วโมงต่อวัน ใส่ปุ๋ยบ้างถ้าต้นไม้เยอะ
5) น้ำถ้าปลาน้อย7วันครั้งน่าจะพอ ถ้าปลาแน่นก็บ่อยขึ้น
  อุปกรณ์ปั้มลมถ้าปลาไม่เยอะไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ เพราะมีกรองแขวนแล้ว

สอบถามหน่อยครับ พอดีไม่เคยศึกษาเรื่องกุ้งแคระ

กุ้งเค้าสามารถกินอาหารแบบเดียวกับปลาคาดินัลได้ไหมครับ เช่น เตตราบีท อ่ะครับ แล้วกุ้งแคระตายง่ายไหมครับ เพราะที่ผมเล็ง ปลาแพะไว้ เพราะเห็นเค้าบอกว่าอึด+ ช่วยทำความสะอาดตู้ แบบกินอาหารเหลือ ด้วยอ่ะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/06/16, [13:30:40] โดย Sankac126 »
sleepduck ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/06/16, [01:04:36] »

กุ้งแคระกินได้ครับ แต่ผมเลี้ยงให้กินตะใคร่ก็อยู่ออกลูกออกหลาน
Watcharapun ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 29/06/16, [22:57:36] »

กุ้งแคระ ผมว่าแข็งแรงพอสมควรครับ หากคุณภาพของน้ำดี อยู่ได้นาน [on_066]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์