Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์แนวทางการทำ Wabi kusa  (อ่าน 9267 ครั้ง)
mincontrol ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 29/04/16, [22:29:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยู่เวบนี้มานาน ขอทำประโยชน์บ้างครับ และเพื่อเป็นแนวทางให้กับไครหลายๆคนที่ชื่นชอบการปลูกต้นไม้น้ำแบบWabi kusa ครับ

สามารถติดตามทางช่องทางอื่นได้ที่ https://www.facebook.com/Min-Muscle-Aqua-1752866508278033/

เตรียมวัสดุอุปกรณ์
•กรรไกร
•ฟอเซ็ป
•พรรณไม้น้ำใบบก
•สแฟกนั่มมอส
•จุลินทรีย์หรือน้ำยาเร่งราก ใส่หรือไม่ใส่ก้ได้แต่ใส่จะดีมาก
•ภาชนะ รูปทรงไดก็ได้ตามต้องการ

เตรียมวัสดุ
พรรณไม้น้ำตัวอย่าง
เลือกใช้ได้ตามใขชอบครับ

ใช้ฟอเซ็บแหกหรือทิ่มน้ำทางกิ่งไปก่อนป้องกันการช้ำของลำต้น ปักกลุ่มละ2-4กิ่งเพื่อให้รากแตกได้ง่าย

ฟอเซ็ปแหกนำทาง

เก็บรายละเอียดรอบๆด้วยหวีดจิ๋วเพื่อให้ดูสวยงาม

ใส่น้ำลงในถุงประมาณครึ่งกระถาง ปั้มจุลินทรีย์สัก2-3หยด เพื่อป้องกันน้ำเน่าเสีย แล้วยังช่วยให้ต้นไม้แข็งแรงอีกด้วย

มัดปากถุงเพื่อคุมความชื้นไม่ให้ต้นไม้เหี่ยวเฉาแล้วนำไปวางไว้ใต้ชายคา หรือแดดรำไร ที่ไม่ร้อนจนเกินไป 2-4สัปดาห์

หลังจากอยู่ในถุงประมาณ2อาทิตถึง1เดือนรากจะเดินคลุมวัสดุปลูก เราสามารถยกออกจากเบ้า(กระถาง)ที่เป็นแม่พิม อยากได้รูปทรงแบบไหนเลือกได้ตามใจชอบครับ เราก็จะได้วาบิคุสะไว้ดูสวยงามแล้ว

ไม้น้ำใบบกยังสามารถปลูกได้อีกหลายแบบ ปลูกใส่แก้วไวน์ก้ได้

ติดไฟ สวยงาม

จบ
shalotorn ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/05/16, [17:15:02] »

อันนี้เอายัดลงตู้ไปทั้งๆอย่างนี้เลยได้ป่าวครับ
lalaha ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/05/16, [23:30:14] »

ตอนใส่่จุลินทรีย์ เราใส่ลงไปในน้ำในถุง หรือว่าใส่ตรงๆลงไปในกระถางครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/05/16, [23:02:57] »

อันนี้เอายัดลงตู้ไปทั้งๆอย่างนี้เลยได้ป่าวครับ
ลงในตู้แบบมีดินเลี้ยงไม้น้ำใช่ไหมครับ ไม่ดีครับ ตัดแล้วปักใหม่ดีกว่าครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/05/16, [23:03:53] »

ตอนใส่่จุลินทรีย์ เราใส่ลงไปในน้ำในถุง หรือว่าใส่ตรงๆลงไปในกระถางครับ
ใส่ในน้ำครับ ยังไงมันก็ละลายในน้ำอยู่แล้วครับ
Hard Ggm ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/12/16, [15:17:36] »

ขอบคุณความรู้มากคับ  [เจ๋ง]

km9389 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 31/12/16, [22:01:12] »

ขอบคุณครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์