Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คราบสีน้ำตาล  (อ่าน 1491 ครั้ง)
sphanthat ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 29/04/16, [21:53:29] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ
รบกวนสอบถามครับ
คือมีคราบสีน้ำตาล เหมือนคราบสนิมลอยเต็มผิวน้ำ
ต้องเอาภาชนะตักเฉพาะคราบบนผิวน้ำออก
เป็นบ่อย เปลี่ยนน้ำ ไม่กี่วันก็กลับมาเป็นอีก
(ถ่ายรูปแล้วมองไม่ออกเลยไม่ได้แนบมาให้ดูกันครับ)

ไม่ทราบคืออะไร จะกำจัดหรือทำไม่ให้เกิดขึ้นได้อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/05/16, [10:28:24] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

น่าจะเป็นฝ้าที่ผิวน้ำ วนเวียนนานๆก็กลายเป็นฟิล์ม

การแก้ไขก็ต้องจัดให้ทั้งตะกอนที่พื้นตู้และฝ้าที่ผิวน้้ำเข้าสู่ระบบการกรองครับ

เป็นตู้กรองล่างรึเปล่า ถ้าใช่ก็จัดกระแสน้ำใหม่ไม่ให้มีฝ้าที่ผิวน้ำครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์