Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ฝ้า ที่กุ้งเพศเมีย ที่พร้อมจะผสมพันธุ์  (อ่าน 2892 ครั้ง)
PK_FARM ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/04/16, [12:55:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทราบว่า ฝ้า ที่กุ้งเพศเมีย ที่พร้อม จะผสมพันธุ์ มีลักษณะอย่างไร  รบกวนผู้รู้ถ่ายภาพให้ชมหน่อยครับ
 ปล. ขอบคุณมากครับ
Tosy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/04/16, [17:04:43] »

อยากทราบว่า ฝ้า ที่กุ้งเพศเมีย ที่พร้อม จะผสมพันธุ์ มีลักษณะอย่างไร  รบกวนผู้รู้ถ่ายภาพให้ชมหน่อยครับ
 ปล. ขอบคุณมากครับ
ฝ้าจะอยู่ข้างใต้หางของกุ้งครับ ซึ่งจะมีลักษณะเป็นเม็ดเล็กๆ ซึ่งความชัดของฝ้าอยู่กับความพร้อมในการไข่ซึ่งเวลาผสมกุ้งไปเยอะๆแล้วฝ้าจะเยอะขึ้นและหนาขึ้นจากนั้นจะลามไปที่ระยางพอเต็มระยาง ปุ๊ปปป ก็จะมีโอกาศไข่ครับ ซึ่งฝ้าเป็นแค่สัญญานซึ่งต้องประกอบกับหลายๆอย่างครับ ตัวเมียที่พร้อมผสมพันธุ์จิงๆแล้วผมยังไม่ดูฝ้าอะครับ แต่ดูที่ขนาดไซร์ของตัวเมีย โดยสายp ทั่วไปขนาดที่เหมาะสมคือประมาณ3นิ้ว+ ซึ่งก็เป็นตามความสมบูรณ์ของกุ้งด้วยครับ [on_018]
(ส่วนรูปเดียวลงให้ดูครับ) [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/04/16, [17:17:27] โดย Tosy »
Tosy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 29/04/16, [22:29:55] »

อันนี้คือฝ้าครับ ที่หางของกุ้ง อันนี้คือฝ้ามาหนามากเลยครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
PK_FARM ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 30/04/16, [16:32:27] »

ฝ้าจะอยู่ข้างใต้หางของกุ้งครับ ซึ่งจะมีลักษณะเป็นเม็ดเล็กๆ ซึ่งความชัดของฝ้าอยู่กับความพร้อมในการไข่ซึ่งเวลาผสมกุ้งไปเยอะๆแล้วฝ้าจะเยอะขึ้นและหนาขึ้นจากนั้นจะลามไปที่ระยางพอเต็มระยาง ปุ๊ปปป ก็จะมีโอกาศไข่ครับ ซึ่งฝ้าเป็นแค่สัญญานซึ่งต้องประกอบกับหลายๆอย่างครับ ตัวเมียที่พร้อมผสมพันธุ์จิงๆแล้วผมยังไม่ดูฝ้าอะครับ แต่ดูที่ขนาดไซร์ของตัวเมีย โดยสายp ทั่วไปขนาดที่เหมาะสมคือประมาณ3นิ้ว+ ซึ่งก็เป็นตามความสมบูรณ์ของกุ้งด้วยครับ [on_018]
(ส่วนรูปเดียวลงให้ดูครับ) [on_055]

ขอบคุณมากๆๆครับพี่   [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์