Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โมรางไฟเก่า PL มาใส่ LED 3W  (อ่าน 8200 ครั้ง)
myboyvz ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 18/04/16, [18:51:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ราง PL เก่าๆ ตัวไดเวอร์จ่ายไฟมันเสีย  เลยจับมาโมเล่นเอง
ทำเล่นทั้งหมดในกระทู้นี้  จบภายใน  1ชั่วโมง   ไม่มีมาตรฐานใดๆทั้งนั้น  [on_026]
ไล่ดูรุปไปนะครับ  อธิบายไม่ค่อยเก่ง   ยิ่งอธิบาย เกรงว่าจะยิ่งงง

1.  ก่อนโม  สภาพเดิมของโคม   ยี้ห้อที่เหมาะสมจะนำมาโมคือ EJA ครับ เพราะว่ามันแบน  ติดเพลทได้แนบสนิท  ติดได้หลายแผ่น
จะเอาโคมอะไรมาทำ  ดูก่อนนะว่าใช่อลูมีเนียมรึเปล่า  เคยเจอที่ใช้พลาสติกด้วยครับ ไม่เหมาะ  บางอันดูยาก
วิธีเทสง่ายๆ  ไฟแช็ค  ลนซะเลย  ถ้าไม่ละลาย โอเคใช้ได้
้hahaha[/color]

2. รื้อไส้ในออกให้หมด รวมถึงแผ่นรีเฟลก แผ่นสะท้อนแสง  รื้อให้เรียบ 
เพราะว่าไอแผ่นนี้มันไม่ได้แนบสนิทไปกับตัวโคม   หากเราไม่รื้อทิ้ง แล้วติดเพลทใหม่ลงไป  ความร้อนมันระบายไม่สะดวก  สะสม  อายุหลอดสั้น
แล้วก็เตรียม 
2.1 เพลท จะเพลท ยาว เพลทเดียว  อะไรก้ได้ ที่ยัดลงโคมได้
2.2 กาวซิลิโคน  เปลืองพอควร
2.3 พระเอก   หลอดครับ

3. บัดกรีหลอดลงเพลทให้เรียบร้อย   ก่อนบัดกรีหลอด  ทาซิลิโคนที่ตูดหลอดนิดนึง    จากนั้นก็ทากาวที่เพลท  ทาให้ทั่วๆ แล้วก็เอาไปแปะที่ตัวโคม

4. จัดการต่อเข้าไดเวอ ตัวจ่ายไฟ  เสร็จเรียบร้อย  เอาไปใช้งานได้

ผลการทดสอบ

ดูในรูปอาจจะไม่เหมือนจริง   สรุปให้ว่า 
PL55W   สว่างน้อยกว่า LED3W10ดวง ราวๆ 10-15% 
 LED  จ่ายค่าไฟน้อยลงมากกว่าครึ่ง
ใครมีโคม T5Ho  เอามาให้ผมเทสยินดีนะครับ 

สรุปอีกที
1. เหมาะกับท่านที่มีโคมเก่าๆอยู่แล้ว
2. ประหยัดไฟขึ้น  แต่ได้แสงที่สว่างกว่า
3. ควรติดพัดลมให้มันหน้อย
4. ยังนึกไม่ออก
skynew2000 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/05/16, [21:26:56] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/06/16, [18:02:14] »

วิธีการทำ DIY   ในแบบฉบับของผม  เน้นทำง่าย  เข้าใจง่าย  ซ่อมง่าย  อะไรๆก็ง่าย  เพราะผมไม่ฉลาดพอจะทำเรื่องยากๆ  ผมไม่ได้เรียนวิศวะ(สอบไม่ติด 55)  หรือไฟฟ้า(หาเวลาไปลงเรียนอยู่) ผมจบมนุษศาสตร์ราม 7 ปี  [on_026]

อันไหนสำคัญผมจะทำรูปไว้ให้  อันไหนไม่สำคัญ  รบกวนมโฯตามนะครับ

วิธีทำ

ขั้นแรกครับ  เตรียมเครื่องมือกันก่อน
1. หัวแร้ง  หาซื้ออย่างดีหน่อย  สองร้อยขึ้น    หรือถ้าใช้บ่อย ใช้งานอื่นด้วย HAKO goot  เชื่อใจได้  800 บาท
2. ตะกั่ว  ultra core เชื่อใจได้
3. น้ำยาฟลัก  อันนี้ผมไม่เน้น  ใช้อันถูกๆ  10-20 บาท
4. ทิชชู่  ถ้าให้ดี เอาหนา 3 ชั้น ของสกอต  เหนียวๆ เอาไว้เช็ดหัวแร้ง
5. ถังดับเพลิง   hahaha  เผื่อไฟลุก ได้ดับทัน
6. รองเท้าแตะยาง  ้hahaha   บางบ้านไม่มีสายดิน  เวลาบัดกรี มือนึงจับตะกั่ว  มือหนึ่งหัวแร้ง  ไฟวิ่งมาหา  สะท้านนะครับ

ขั้นที่สอง
หาอุปกรณ์ที่จะทำ  เพลท ไดเวอ   หลอด  ราง บลาๆๆๆ   หามาให้ครบ    เขียนแบบการวางหลอด มาร์คตำแหน่งให้เรียบร้อย  

ขั้นที่สาม
เริ่มลงมือ  
1. ทากาวที่เพลทวางหลอดแล้วกดลงบนรางฮี๊ดซิง   บี้ๆให้ซิลิโคนปลิ้นออกมาด้านข้างเป็นดี   ถ้ามันไม่ปลิ้นออกมาก็ไม่เป็นไร  ไม่ต้องเก็บเอาไปนอนฝันร้าย  ใช้ได้เหมือนกัน
2. ทาซิลิโคนที่ตูดหลอดนิดนึง แล้วแปะลงบนแผ่นเพลท  
3. ขั้นตอนสำคัญ พลาดกันเยอะ  
สังเกตุที่แผ่นเพลท  มันจะมีขั้วกว้าง 4 แถบ  ขั้วแคบ 2 แถบ
ให้บัดกรีลงแถบด้านกว้าง  รับรองตำรวจไม่จับครับ  มันทำให้เราบัดกรีได้ง่ายขึ้น  ไม่ต้องย้ำๆๆๆ  หลอดไม่ช้ำ
ก่อนบัดกรี เสียบปลั๊กรอให้หัวแร้งร้อน   จิ้มน้ำยาฟลักทีนึง  ปาดตะกั่วเคลือบปลายนิดนึง  จากนั้น
จิ้มตะกั่วเข้าไปที่ขาหลอด  และหัวแร้งจี้เข้าไป  นับหนึ่งสอง ยกออก   ให้ตะกั่วไหลทั่วแบบในรูป  ถือว่าโอเคละ  แน่นหนา

ขั้นที่ 4  ลากสาย หลอดต่อหลอด บัดกรีสายไฟเข้าที่ขาเลย เสียบเลนส์ได้สุด ง่ายต่อชีวิต
การต่อหลอดด้วยไดเวอ์ LED  เป็นอนุกรม  +ชน-   ชน+  ไปเรื่อยๆ จนครบจำนวนหลอดตามไดเวอร์ที่เราเลือกใช้
พอต่อหลอดครบก็เดินสายไฟจากไดเวอร์มาเข้าที่ขั้วหลอดตามภาพ
สายไฟคู่สีชมพูขาว  คือ (ชมพู)บวก  ขาว(ลบ)       สายไฟคู่ขาวขาวคือ LN ต่อเข้าไฟบ้าน  

จบแล้ว  ถ้าทำตามนี้ครบ   รอบเดียวติด ไม่ต้องรื้อ  ไม่ต้องเสียตัง
ส่วนอื่นๆ ไม่รู้จะเขียนยังไง  เขียนไป อ่านเอง ยัง งง

นิยาม D I Y ของผมคือ   ทำง่ายๆ ทำได้ด้วยตัวเอง  
 ทำแล้วไม่พัง  ใช้งานได้  ปลอดภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/08/16, [19:12:47] โดย myboyvz »
sakurathai ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/08/16, [19:39:45] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/09/16, [18:20:56] »

เพิ่มเติม
กดเข้าไปดูได้เลย
http://www.redbuce.com/article/11/%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%99-8-%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%94
ritt ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/11/16, [07:08:10] »

LED กับไดรเวอร์หาซื้อที่ไหนครับ
golf.9.golf ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/12/16, [19:44:40] »

วิธีการทำ DIY   ในแบบฉบับของผม  เน้นทำง่าย  เข้าใจง่าย  ซ่อมง่าย  อะไรๆก็ง่าย  เพราะผมไม่ฉลาดพอจะทำเรื่องยากๆ  ผมไม่ได้เรียนวิศวะ(สอบไม่ติด 55)  หรือไฟฟ้า(หาเวลาไปลงเรียนอยู่) ผมจบมนุษศาสตร์ราม 7 ปี  [on_026]

อันไหนสำคัญผมจะทำรูปไว้ให้  อันไหนไม่สำคัญ  รบกวนมโฯตามนะครับ

วิธีทำ

ขั้นแรกครับ  เตรียมเครื่องมือกันก่อน
1. หัวแร้ง  หาซื้ออย่างดีหน่อย  สองร้อยขึ้น    หรือถ้าใช้บ่อย ใช้งานอื่นด้วย HAKO goot  เชื่อใจได้  800 บาท
2. ตะกั่ว  ultra core เชื่อใจได้
3. น้ำยาฟลัก  อันนี้ผมไม่เน้น  ใช้อันถูกๆ  10-20 บาท
4. ทิชชู่  ถ้าให้ดี เอาหนา 3 ชั้น ของสกอต  เหนียวๆ เอาไว้เช็ดหัวแร้ง
5. ถังดับเพลิง   hahaha  เผื่อไฟลุก ได้ดับทัน
6. รองเท้าแตะยาง  ้hahaha   บางบ้านไม่มีสายดิน  เวลาบัดกรี มือนึงจับตะกั่ว  มือหนึ่งหัวแร้ง  ไฟวิ่งมาหา  สะท้านนะครับ

ขั้นที่สอง
หาอุปกรณ์ที่จะทำ  เพลท ไดเวอ   หลอด  ราง บลาๆๆๆ   หามาให้ครบ    เขียนแบบการวางหลอด มาร์คตำแหน่งให้เรียบร้อย  

ขั้นที่สาม
เริ่มลงมือ  
1. ทากาวที่เพลทวางหลอดแล้วกดลงบนรางฮี๊ดซิง   บี้ๆให้ซิลิโคนปลิ้นออกมาด้านข้างเป็นดี   ถ้ามันไม่ปลิ้นออกมาก็ไม่เป็นไร  ไม่ต้องเก็บเอาไปนอนฝันร้าย  ใช้ได้เหมือนกัน
2. ทาซิลิโคนที่ตูดหลอดนิดนึง แล้วแปะลงบนแผ่นเพลท  
3. ขั้นตอนสำคัญ พลาดกันเยอะ  
สังเกตุที่แผ่นเพลท  มันจะมีขั้วกว้าง 4 แถบ  ขั้วแคบ 2 แถบ
ให้บัดกรีลงแถบด้านกว้าง  รับรองตำรวจไม่จับครับ  มันทำให้เราบัดกรีได้ง่ายขึ้น  ไม่ต้องย้ำๆๆๆ  หลอดไม่ช้ำ
ก่อนบัดกรี เสียบปลั๊กรอให้หัวแร้งร้อน   จิ้มน้ำยาฟลักทีนึง  ปาดตะกั่วเคลือบปลายนิดนึง  จากนั้น
จิ้มตะกั่วเข้าไปที่ขาหลอด  และหัวแร้งจี้เข้าไป  นับหนึ่งสอง ยกออก   ให้ตะกั่วไหลทั่วแบบในรูป  ถือว่าโอเคละ  แน่นหนา

ขั้นที่ 4  ลากสาย หลอดต่อหลอด บัดกรีสายไฟเข้าที่ขาเลย เสียบเลนส์ได้สุด ง่ายต่อชีวิต
การต่อหลอดด้วยไดเวอ์ LED  เป็นอนุกรม  +ชน-   ชน+  ไปเรื่อยๆ จนครบจำนวนหลอดตามไดเวอร์ที่เราเลือกใช้
พอต่อหลอดครบก็เดินสายไฟจากไดเวอร์มาเข้าที่ขั้วหลอดตามภาพ
สายไฟคู่สีชมพูขาว  คือ (ชมพู)บวก  ขาว(ลบ)       สายไฟคู่ขาวขาวคือ LN ต่อเข้าไฟบ้าน  

จบแล้ว  ถ้าทำตามนี้ครบ   รอบเดียวติด ไม่ต้องรื้อ  ไม่ต้องเสียตัง
ส่วนอื่นๆ ไม่รู้จะเขียนยังไง  เขียนไป อ่านเอง ยัง งง

นิยาม D I Y ของผมคือ   ทำง่ายๆ ทำได้ด้วยตัวเอง  
 ทำแล้วไม่พัง  ใช้งานได้  ปลอดภัย

ดูขั่วหลอดยังไงครับรึว่าใส่ด้านไหนก็ได้ครับมันไม่บอกว่าได้ไหนบวกลบครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/12/16, [20:28:01] »

LED กับไดรเวอร์หาซื้อที่ไหนครับ
ผมขายครับ  www.redbuce.com

ดูขั่วหลอดยังไงครับรึว่าใส่ด้านไหนก็ได้ครับมันไม่บอกว่าได้ไหนบวกลบครับ

ของร้านอื่นผมไม่แน่ใจ
ของผมมีบอกชัดเจนครับ   

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์