Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Review ตู้โคตรใส Super Crystal + ขาเฟอร์สไตล์โมเดิร์น By AquaDsign  (อ่าน 7427 ครั้ง)
My Scape ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 17/04/16, [17:33:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ท่านกำลังประสบปัญหาเหล่านี้กันอยู่หรือไม่
ตู้ที่ใช้ก็เป็นตู้กระจกเขียวๆ ซีลีโคนดำๆ เลอะๆ อยากจะเอาไปเป็นเฟอร์นิเจอร์ในบ้านก็ดูไม่สวยหรูหราเอาซะเลย
ไม่ต้องกลัวอีกต่อไป
วันนี้ผมจะมานำเสนอออออออออ เหงอ เหงอ เหงอออ (เอคโค่!)  Correct!

5...
4...
3...
2...
1...

วิ้งงงงงงงงง (แสงไฟส่องเข้ามา ออร่าอร่าม ดาวล้านดวง)  [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]

shock1   อะไรจะใสขนาดนี้.......

ตู้ใสขนาดนี้ ไม่ใช่กระจกนะครับ มันคือออ...."อะคริลิค"
ครั้งแรกที่ผมได้เห็น ผมนี่ตาวาวเลยครับ สวยหรูมากกกกกก  [กรี๊ดดดด]
บางคนก็สงสัย เอ้า อะคริลิคนี่เอามาทำตู้ได้ด้วยหรอ จะแข็งแรงหรอ
แข็งแรงครับเนื่องจากอะคริลิคที่ใช้เป็นอะคริลิคเกรด AAA แบบเดียวกับที่ใช้กับ Aquarium ใหญ่ๆทั่วโลกเลยล่ะ
ใช้เลเซอร์ในการตัดอะคริลิคด้วยช่างมากประสบการณ์ ทำให้ตัดออกมาแล้วขอบตู้เนี๊ยบทุกมุมเลย
การต่อตู้อะคริลิคนี่ไม่ใช่เอามาประกบๆแล้วยิงซิลิโคนเหมือนตู้ปลาปกตินะครับ
เขาใช้น้ำยาประสานทำมาเฉพาะสำหรับงานตู้ปลา จากญี่ปุ่น
คือผมก็ไม่มีความรู้เท่าไหร่หรอกนะ แต่พี่เขาบอกว่า อะคริลิคทุกบานเนี่ย จะประสานกันเป็นเนื้อเดียวระดับโมเลกุลเลย
ดูภาพสิ สวยเนอะะะะ

ผมว่ามันเป็นอีกหนึ่งเฟอร์นิเจอร์สุดหรูที่ใครๆเห็นต้องชอบเลยนะ มันใสแบบว่าดูไม่ออกเลยว่ามีด้านหน้ากั้นอยู่
พวกเราจะคุ้นชินกับตู้กระจก LID ที่ขึ้นชื่อเรื่องความใสจริงไหมครับ แต่มาดูนี่สิ
ผมว่ามันใสกว่าตู้กระจก LID ซะอีก  lau01

ยิงเลเซอร์โลโก้เข้าไป สวยงามมม

สรุปข้อดีข้อเสียของตู้อะคริลิคกันดีกว่า
ข้อดี     - โคตรรรรรรรใส ใสเหมือนอยู่ในน้ำจริงๆเลยครับ
          - น้ำหนักเบามากกกกก เบากว่าตู้กระจกทั่วไป
          - ความเหนียว แข็งแรง ทนทาน อายุการใช้งานมากกว่าตู้กระจก (การเสื่อมของซิลิโคน)
          - สีทุกอย่างที่อยู่ในตู้ ทั้งต้นไม้ หิน ขอน บลาๆ เวลามองเข้าไปนี่สีจริงๆเลยครับ ไม่เพี้ยนเลย
          - อันนี้ยังไม่คอนเฟิร์ม คือตะไคร่จุดเขียวจะไม่ค่อยเกาะ หรือเกาะแต่หลุดง่ายกว่าตู้กระจกทั่วไป
          - รอยขีดข่วน ขนแมว ด้านนอกมีน้ำยาตัวนึงทำให้มันกลับมาสวยใสด้วยนะ
          - อันนี้ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่านะครับ ปกติตู้นี้ผมใช้ชิลเลอร์ ร้อนๆแบบนี้
            ถ้าเป็นตู้กระจกนี่จะเป็นฝ้ามองไม่เห็นอะไรเลย แต่ว่าตู้นี้ไม่เป็นฝ้า จะเป็นเหมือนหยดน้ำเกาะหน้าตู้มากกว่า
ข้อเสีย  - เป็นรอยขีดข่วนง่ายครับ ต้องระวังเวลาวาง Hardscape กันนิดนึง ระวังหินไปขูดจะเป็นรอยเอา
วิธีดูแล  - ใช้สำลีชุบแอลกอฮอล์ล้างแผล หรือน้ำยาเช็ดกระจก ค่อยๆเช็ดครับ
          - เวลาขูดตะไคร่หน้าตู้ ถ้าใช้ใบมีดก็คงต้องเบามือกว่าปกตินะครับ ใช้บัตรแข็งๆก็พอแล้ว  

เพิ่มเติมภาพสวยๆนิสสสส  [ตกหลุมรัก]

เอาล่ะ ทีนี้ชื่นชมกับความใสหรูหร่าเนี๊ยบๆกันพอหอมปากหอมคอ
เลื่อนต่ำลงมา

ไปชมขาตู้กันต่อเลยครับบบบบ
ข้างล่างนี่นะ
V
V
V
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เป็นอันรู้กันครับว่า สิ่งสำคัญที่ขาดไม่ได้ของตู้ปลาก็คือ
"ขาตู้ปลา" นั่นเองงงงงงงง
สำคัญยังไงน่ะเหรอ
ถ้าขาตู้ปลาไม่เรียบ ไม่แข็งแรง ไม่ได้มาตรฐาน  มันก็จะเป็นปัญหากับเราในอนาคตได้
ทั้งตู้แตกบ้างล่ะ ทั้งขาบวมน้ำแล้วทรุดลงไปบ้างล่ะ ขาเอียงปรับไม่ได้ ตู้ก็เอียง กระจกแอ่นอีก โอ้ยยย เยอะ
แล้วยิ่งถ้าเกิดมีตู้สวยๆที่อุตส่าลงทุนลงแรงดูแลเป็นอย่างดี เจอขาไม่ได้มาตรฐานเข้าไป เจ๊ง !
.
.
.
อะ กลับเข้าเรื่องของเรากันดีกว่า 5555 บ่นเยอะเหมือนมีปม

มาดูกันเลยยยยยยยย

ขาตู้นี่ผลิตจากโรงงานเฟอร์นิเจอร์ ทำมาจากไม้จริงๆพ่นสีเคลือบกันน้ำ (ไม่ใช่ไม้ MDF นะครับ)
ไม่ต้องกลัวเลยเวลาเปลี่ยนน้ำ เติมน้ำ น้ำหยดลงขาตู้ขาตู้จะบวม
ดังนั้นจึงทนทานมากและผลิตมาเพื่อการเลี้ยงไม้น้ำโดยเฉพาะเลยจริงๆ

ขาววว เนียนนนน สวยงามมากกก
(ตรงกุญแจจริงๆแล้วไม่มีนะครับ ผมรีเควสไปเองเพื่อความปลอดภัยเวลายกไปประกวด กลัวจะมีพวกมือบอนเปิดตู้ไปปรับนู่นปรับนี่ของเราเล่น)

มีรูเยอะๆ ไว้ทำไมน่ะเหรอ ก็เอาไว้ให้ สายไฟเอย สายยางเอย ออกมา ได้ทั้งด้านข้างและด้านหลังเลย
ถ้าใครเอาชิลเลอร์ใส่เข้าไปก็ช่วยระบายความร้อนออกด้วยนะเออ

ตัวบานพับนี่แข็งแรงนะครับ ไม่ต้องห่วง ไม่มีอะไรมาก ผ่าน

ส่วนนี่เป็นแม่เหล็กเอาไว้ปิดตู้ครับ กดเพื่อเปิด 55555  

อันนี้ก็ตัวล็อค

เรียบหรูมีสไตล์จริงๆครับ ขาตู้สวยเอาไปวางคู่กับตู้สวยๆหรูๆนี่อื้อหือออ ที่บ้านดูมีสง่าราศีขึ้นเยอะเลย  [กรี๊ดดดด]

ทีนี้ก็สรุปในส่วนขอขาตู้กันครับ
จริงๆมันก็ไม่มีข้อเสียนะครับ เอาเป็นว่าผมจะมาพูดถึงการเลือกใช้ขาตู้ที่มีคุณภาพดีกว่าเนอะ
1. ต้องมีความแข็งแรง ถ้าทำจากไม้จริงๆแข็งๆ ที่ไม่บวมน้ำ รับน้ำหนักได้ดี
2. ควรจะมีตัวน็อตหมุนปรับระดับน้ำเป็นอย่างมาก โดยเฉพาะตู้ใหญ่ๆ  
3. มีการระบายอากาศได้ดี
4. ด้านที่สัมผัสกับตู้ควรจะเรียบ เนียน ไม่มีน๊อตหรืออะไรปูดขึ้นมา
หลักๆก็จะประมาณนี้ครับ

เอาล่ะ ขายของๆ
ถ้าใครสนใจทั้งสองอย่างนี้ก็เชิญคลิ๊กเข้าไปชมได้เลยครับ
ตู้อะคริลิค Super Crystal >>> http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=291676.0
ขาเฟอร์สไตล์โมเดิร์น >>>http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=292057.0
รับทำทุกแบบ ทุกสี ทุกสไตล์ รีเควสได้ทุกความต้องการเลยล่ะ
แอบกระซิบนิดนึง   gossip gossip gossip
AquaDsign กำลังจะทำขาเฟอร์ไฮกรอสละนะะะะะ  เพิ่มความหรูหราไปอีกกกกก  [ปิ๊งๆๆ]

ใครอยากชมไอ้ตู้อะคริลิค Super Crystal ว่ามันจะใส สวยหรูขนาดไหน
รอพบตัวจริงเสียงจริงในงานประกวด ประมงน้อมเกล้า ในช่วงเดือน กรกฎาคม 2559 นี้นะครับ
ถ้าใครทนรอไม่ไหว รออะไรล่ะ ไปสั่งซื้อสิครับ ลิ้งก็แปะไว้ให้แล้ว ไปสิ ไปซื้อ !!
 [on_055] [on_055] [on_055]

............สุดท้ายนี้ต้องขอขอบคุณผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการ............
............"AquaDsign By Lamda" มากๆครับ............
[แด๊นซิ่ง] [แด๊นซิ่ง] [แด๊นซิ่ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/04/16, [21:59:05] โดย MildThanapat »
FirstTimer ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/04/16, [06:13:00] »

ขอบคุณมากครับมายด์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/04/16, [09:58:50] »

ขอบคุณมากครับมายด์

ยินดีมากๆคร้าบบบ
 [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/05/16, [20:17:48] »

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์