Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่อง อาทีเมีย จากประสบการณ์  (อ่าน 1019 ครั้ง)
Adulvit ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 09/04/16, [10:20:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัดดีครับ
หลายๆคนคงรู้จักอาทีเมียกันแล้ว แต่สำหรับคนที่ไม่รู้ กูจะเเนะนำให้ครับ (อาจถูกบ้าง ผิดบ้างก็ขออภัยด้วยครับ)
อาทีเมีย หรือ ไรทะเล เป็นสิ่งมีชีวิตขนาดเล็ก นิยมมาเป็นอาหารปลา จะเห็นว่า หลายๆคน อาจฟักไข่ อาทิเมีย เพื่อนำมาเป็น อาหารของลูกปลา แต่ก็ไม่สามารถเก็บได้นานนัก   อันที่จริง ไรทะเลที่ขายกันเป็นถุง เขาจับกันมาจากนาเกลือ และแน่นอน มันชอบอยู่ในน้ำที่เค็มมาก (แต่มากไปก็ไม่ดีสักเท่าไร) ปัจจัยที่มีผลต่อการเกิด-เจริญเติบโตของเจ้าพวกนี้คือ
-น้ำเค็ม
-อาหาร (อาหารของเหลาอาทีเมียก็เช่น สาหร่าย สไปลูรินา หรือ ที่เราเห็นเป็นลักษะ น้ำมีเขียวๆนั้นแหละ)

เมื่อหลายปีก่อน ผมเคยทำการเพาะอาทีเมีย จากถุงที่เขาขายกัน 10-20 บาท โดยจะเเยกไข่ของพวกมัน (จะสังเกตุไข่จาก ท้องของตัวเมียที่เป็นถุงเล็กๆ กลมๆ สีดำ-น้ำตาลเข้ม และ ไข่ที่พร้อมฟัก ส่วนใหญ่จะตกอยู่ตามพื้น ดูเป็นเม็ดสีดำๆ เล็กๆ)ส่วนตัวโตก็ส่งให้เหล่าปลาสังหาร กันอย่าง อิ่มหนำสำราญ การเพราะอาทีเมียกของผมก็จะนำตัวเมียท้องแก่ และดูดไข่ตามพื้น มาแยกเป่าไว้ และ ตักน้ำสีเขียวๆ ใส่ทุกๆ 2วัน โดยไม่ให้มากเกินไป เพราะจะทำให้น้ำเค็มจางลง เพียงแค่นี้ ก็สามารถ เก็บลูกๆ ไว้ได้นานมากพอที่พวกมันจะออกไข่อีกรอบเลยทีเดียวครับ
 [on_026] [on_026] [on_026] [on_026] [on_026]
ก็เป็นอีกวิธีที่ประหยัด แต่อาจต้องใช้ความอดทน(ในการแยกไข่และแม่)มากหน่อย 55555+
 [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] [on_066]
(มีข้อผิดพลาดประการใดก็ช่วยชี้เเนะด้วยครับ)
 [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [on_018] [on_066] [on_018]
lalaha ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/04/16, [11:20:53] »

1. เติมน้ำเขียวนี่เติมแค่ไหนครับ พอกะให้เห็นภาพได้ป่าวครับ
เช่น น้ำเค็มเดิม 1 ขวดน้ำอัดลม(1.5 ลิตร) เติมน้ำเขียว 1 ถ้วยกาแฟทุก 2 วัน
2. เติมทุกๆ 2 วัน ไม่ต้องถ่ายน้ำเก่าออกเลยหรือครับ นอกจากเติมน้ำแล้วเลี้ยงยังไงอีก เช่น เปิดอ็อกตลอด? ต้องวางตากแดด?
3. สรุปจากวันแรกที่เก็บไข่ เก็บตัวเมีย จนถึง วันที่ ลูกๆมันโตจนออกไข่อีกรอบนี่เป็นเวลาทั้งหมดกี่วันครับ
4. ลูกโตจนไข่รอบสอง หลังจากนั้นไข่รอบสองเอามาเป่าต่อได้รึเปล่า หรือว่าจนถึงวันนั้นน้ำเค็มมันหมดประสิทธิภาพแล้ว
5. แล้วขั้นตอนการเป่ามันทำยังไงอ่ะครับ

ถ้าไม่รบกวนจนเกินไปนะครับ
ขอบคุณครับ
Adulvit ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/04/16, [11:52:28] »

สำหรับการเป่า ก็ ทางที่ดี ควรผสมน้ำเกลือใหม่ และก็การแยกช่วงแรกๆ อาจต้องเอาพวกซากแม่ไรที่ตายออกหน่อย เพื่อ ไม่ให้น้ำเน่า ละก็การเติมน้ำสาหร่าย (ยิ่งเขียวเข้มจะยิ่งดีครับ) เติมตามปริมาน้ำที่ระเหยหายไปครับ แต่ถ้าน้ำออกสีจางๆก็ใส่เยอะหน่อย และ อาจผสมเกลือนิดหน่อยหลังเติมน้ำสาหร่ายครับ ส่วนตัวผมไม่เปลี่ยนน้ำนะครับ
สำหรับ ลูกไร ไข่น่าจะฟักหมดใน1-2วันครับ ส่วนตัวเมียท้องดำๆก็ไข่ได้ในวัน2วัน ประมาณนี้ครับ
*การเป่า ไม่แนะนำให้เปิดอ็อกแรง (ผมแบ่งสายอ็อก จากอันเดียวกะที่ใช้ในตู้ปลา) เป่าตลอดก็ดีครับ แต่ จะเป่าเฉพาะกลางวันก็ได้ครับ*
*ในที่ร่มก็ดีครับ*
*น้ำที่ผสม กะเอาครับ ให้เค็มประมาณทะเล* ลองชิมเอาครับ 55555+

ปล.ไรจะโตเต็มที่ใน 2-3 อาทิตย์
*****ข้อเสียของวิธีนี้คือ ไรจะน้อยลงไปเรื่อยๆ(เพราะเราตักใช้ประจำ) และ ใช้เวลานาน*******
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/04/16, [12:04:29] โดย Adulvit »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์