Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาเป็นจุดขาว รักษายังไงดีครับ สงสารน้องปลา  (อ่าน 6717 ครั้ง)
ait555 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 08/04/16, [09:12:48] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้คาดว่าปลาจะเป็นจุดขาวครับ ที่เห็นจะเป็นเหมือนมีขาวๆเคลืออยู่ตรงผิวปลาครับ ปลาที่เป็นตอนนี้ก็คือการ์ตูนส้ม5ตัว  โซฮาว1 และรอเยิ้นแกรมม่า1 อ่ครับ ส่วนตัวอื่นปรกติดีครับ (บูลแท้ง ปลาทอง ไบคัลเลอร์ การ์ตูนดำ)

ตัวการ์ตูนที่เป็นดูปรกตินะครับ แต่โซฮาวกับแกรมม่าจมีอาการคล้ายๆกับมันคันอ่ะครับ มันจเอาตัวไปถูกระจกบ่อยๆครับ เป็นมาประมาณสองอาทิตย์กว่าแล้วครับ ตอนแรกก็เปลี่ยนน้ำทุกอาทิตย์ครับ แต่ก็ไม่หาย

เมื่อวันพุธเลยไปซื้อยามาใส่ครับ (Polyp Lap) ที่เลือกตัวนี้เพราะผมมีประการังด้วยเลยใช้ตัวอื่นไม่ได้
จนถึงตอนนี้ผมได้ให้ยาไป 4ครั้งแล้ว (วันละ2ครั้งเช้าเย็น) แต่ยังดูไม่เปลี่ยนเท่าไร อยากจะรบกวนมีคำแนะนำอไรมั้ยครับ ที่ผมจะทำได้

ตู้ผม 42 x 20 x 30 กรองล่าง
ca 450
kg 9
nitrate 4
อุณหภูมิ 25-26

รบกวนด้วยนะครับสงสารน้องปลา   cryingrun cryingrun cryingrun
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/04/16, [09:19:53] »

ยาที่ใช้ครับ

Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/04/16, [09:22:04] »

ส่วนนี้รูปปลาครับ แต่ถ่ายออกมาแล้วดูไม่ค่อยออกอ่ะครับ

Meng_Mint ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/04/16, [13:26:58] »

ถ้าแค่จุดขาวธรรมดาไม่ใช่ออดิเนียม  แค่คุ้ม Temp ให้นิ่งๆ ก้อหายเองได้ครับ

ถ้าออดิลงนี่งานช้างสุรินเลยครับ
nuck ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/04/16, [13:55:47] »

หายูวีมาใส่คับเอาแบบพร้อมปั๊มของแอสโตขนาด10w มาพร้อมปั๊ม600ลิตร ติดไว้ที่มุมตู้อาทิตเดียวหายไม่ว่าจะออดิหรือจุดขาวเชื้อเฮี้ยอะไรก็หายคับ จากประสบการ์ณตรงในตู้ผมเมื่อเดือนที่แล้วเอาปลาอะไรมาลงก็ตายเพราะออดิ บูลแท็งตัวทะลอกหมดพอลงยูวีไอ้ตัวนี้อาทิตเดียวสวยงามเลยลงปลาอะไรก็ไม่ตายแต่ปลาในตู้มีสีหินมั้งแต่ไม่บ่อยหนังไม่ทะลอก
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/04/16, [23:49:34] »

มันมีวิธีดูมั้ยครับว่าจุดขาวหรือออดิ

ตอนแรกผมจะไปซื้อuv มาเหมือนกันครับแต่ไปคุยกับหลายเจ้าเค้าแนะนำว่าใช้โอโซนดีกว่าเห็นผลชัดกว่า แต่ต้องคอยเปิดเป็นเวลาห้ามเปิดตลอดอ่ะครับก็เลยถอยโอโซนมาครับ

แต่สุดท้ายพึ่งมาอ่านลายละเอียดของยาเค้าห้ามใช้ทุกอย่างเลยครับ ยูวี, โอโซน, คาร์บอนตอนนี้เลยลองใช้ยาอย่างเดียวครับ

มีคำถามอีกเรื่องนึงครับอยากจะถามว่าตู้ผมถ้ามาดูตอนเปิดไฟจะเห็นฝุ่นฟุ้งมากพอสมควรอันนั้นคืออะไรหรือครับมันคือตัวทำให้เป็นจุดขาวหรือเปล่าครับแต่หลังจากที่ใส่ยาไปก็ดูเหมือนว่ามันฟุ้งน้อยลงอ่ะครับ
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/04/16, [23:08:51] »

ผมไม่แน่ใจเรื่องยานะครับ ไม่เคยเห็นอ่ะ

แต่ถ้าเป็นวิธีส่วนตัวของผม ผมไม่แนะนำให้ใส่ยาลงไปในตู้หลักเลย ถ้ามันรักษาโรคจุดขาวได้จริง มันจะมีผลกับก้นตู้แน่นอน ช้าหรือเร็วเท่านั้น แต่ถ้าก้นตู้ไม่เป็นไร แต่จุดขาวไม่หายเช่นกัน ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม

คหสต ผมว่าการใช้กระบอกยูวีดีกว่าโอโซน (ไม่เปรียบเทียบกับการใช้ยานะ) เพราะโอโซนต้องคอยปรับค่าตลอด ใช้ยากกว่า ถ้ามากเกิน มีความเป็นพิษ แต่ถ้าเป็นยูวี ปรับแค่ Flow Rate เท่านั้น น้ำไหลช้าเกิน เชื้อหายช้า น้ำไหลพอดี เชื้อหายตามเวลา น้ำไหลเร็ว เชื้อไม่หมดซักที สรุปง่ายๆ คือ ใช้ UV ปรับตั้งค่าพลาดไป อย่างแย่ที่สุด คือเสมอตัวเท่านั้น

กรณีนี้ ถ้าเป็นผมนะ ถ้าปลายังกินปกติอยู่ ผมจะไม่ใส่ยา ไม่แยกมาใส่ยาด้วย คอยดูแลตู้ตามปกติ แต่รักษาค่าต่างๆ ให้นิ่งกว่าเดิม แล้วเปิด UV 24 ชม ทิ้งไว้สัก 3 อาทิตย์ จนกว่าจะหาย
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/04/16, [08:44:48] »

มันมีวิธีดูมั้ยครับว่าจุดขาวหรือออดิ

ตอนแรกผมจะไปซื้อuv มาเหมือนกันครับแต่ไปคุยกับหลายเจ้าเค้าแนะนำว่าใช้โอโซนดีกว่าเห็นผลชัดกว่า แต่ต้องคอยเปิดเป็นเวลาห้ามเปิดตลอดอ่ะครับก็เลยถอยโอโซนมาครับ

แต่สุดท้ายพึ่งมาอ่านลายละเอียดของยาเค้าห้ามใช้ทุกอย่างเลยครับ ยูวี, โอโซน, คาร์บอนตอนนี้เลยลองใช้ยาอย่างเดียวครับ

มีคำถามอีกเรื่องนึงครับอยากจะถามว่าตู้ผมถ้ามาดูตอนเปิดไฟจะเห็นฝุ่นฟุ้งมากพอสมควรอันนั้นคืออะไรหรือครับมันคือตัวทำให้เป็นจุดขาวหรือเปล่าครับแต่หลังจากที่ใส่ยาไปก็ดูเหมือนว่ามันฟุ้งน้อยลงอ่ะครับ
ตามถนัดเลยคับจะเชื่อคนขายหรือคนใช้จริง คิดเองเพราะอะไรเขาถึงแนะนำโอโซนเพราะว่าโอโซนมันแพงกว่า uvไงตั้งใช้เครืองวัด opdเข้ามาร่วมด้วยงบแม้งบานเลย
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 11/04/16, [00:13:28] »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผมเดี่ยวผมคงดูอีกซัก2วันถ้าดูไม่ดีขึ้นจะไปถอยuv มาลองใช้ครับ แล้วเดี่ยวจะมาแจ้งข่าวอีกทีครับว่าเป็นยังไงบ้าง
« ตอบ #9 เมื่อ: 11/04/16, [15:47:42] »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผมเดี่ยวผมคงดูอีกซัก2วันถ้าดูไม่ดีขึ้นจะไปถอยuv มาลองใช้ครับ แล้วเดี่ยวจะมาแจ้งข่าวอีกทีครับว่าเป็นยังไงบ้าง
ถ้าเป็มผมรู้ขนาดนี้แล้วไม่มีรอแล้วคับซื้อเลยลงปลาใหม่ไม่ต้องพักอีกตู้แค่กักในกล่องให้มันกินแล้วก็ปล่อยลงตู้หลักเลย
DakZap!! ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/04/16, [07:41:55] »

UV ดีขนาดนี้เลยหรอคับ ผมตู้48 ใช้54w ก็ยังเห็นจุดขาวขึ้น อีกอย่าง ดีซะจนไม่ต้องกักโรคเลยหรอ แค่เอามาพักใส่กล่อง ผมว่าUV ไม่เท่าไหรหรอก เพียงแต่คุณอ่ะโชคดีมากกว่า ที่ไม่เจอปลาที่เป็นโรค เพราะถ้าเจอพวก ออดิ UV ก็เอาไม่อยู่ ไม่ใช่ไรหรอกคับ ผมว่าต่อไปมือไหม่จะหลงทาง แค่ติดUV  ก็ลงปลาโดยที่ไม่กักโรคได้ ลองดูคับ ผมก็ไม่ได้เก่งอะไร แค่เจอมากับตัวเองเหมือนกันคับ ขอบคุณคับ
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/04/16, [18:44:08] »

UV ดีขนาดนี้เลยหรอคับ ผมตู้48 ใช้54w ก็ยังเห็นจุดขาวขึ้น อีกอย่าง ดีซะจนไม่ต้องกักโรคเลยหรอ แค่เอามาพักใส่กล่อง ผมว่าUV ไม่เท่าไหรหรอก เพียงแต่คุณอ่ะโชคดีมากกว่า ที่ไม่เจอปลาที่เป็นโรค เพราะถ้าเจอพวก ออดิ UV ก็เอาไม่อยู่ ไม่ใช่ไรหรอกคับ ผมว่าต่อไปมือไหม่จะหลงทาง แค่ติดUV  ก็ลงปลาโดยที่ไม่กักโรคได้ ลองดูคับ ผมก็ไม่ได้เก่งอะไร แค่เจอมากับตัวเองเหมือนกันคับ ขอบคุณคับ
ผมซื้อ วามิกิ ใส่กล่องกักในตู้หลัก15วันคือกินดีก็ปล่อยเลย โคลี่กักประมาณ3วันคือมันก็กินนะแต่น้อยก็ปล่อยเลย ทุกตัวอยู่มาประมาณเฉลี่ยแล้วเกือบ2เดือน จากที่เมื่อยังไม่มีuv ลงปลาอะไรมาไม่ถึงอาทิตก็ตายแล้วเพราะในตู้ผมมันมีเชื้อออดิ บูลแท็งทนมากอยู่มาเดือนเป็นออดิตลอดเป็นจนขนาดตัวแม้งสีหินจนเนื้อมันถลอกกลายเป็นสังคัง หางมันก็เปลือยจนเป็นเลือดออก พอลงuvประมาณ2อาทิยคือเปิดตลอดบูลแท็งหาย เลิกสีหินตัวกลับมาเป็นเหมือนเดิม เอาวามิงกิมาลงก็ไม่มีอาการออดิเลย แล้วก็ตามด้วยโคลี่ก็ไม่มีอาการออดิ แต่บูลแท็งก็ยังสีหินอยู่นะแต่ไม่บ่อย เอาเป็นว่าดีละกันเเต่จริงๆแล้วเวลาเลือกปลาต้องเลือกปลาที่แข็งแรงคับคือดูนานมันว่ายไปมาไม่นิ่ง กินเม็ดแล้วยิ่งดีอย่าใจร้อน อันนี่ผมมีประสบการ์ณตรง เอ็มลูก พาวเดอร์บูล พาวเดอร์บาว2 การ์ตูนเกือบ10 นางเงือก หมอม่วง จากไปเพราะออดิ ออเรนโชเดอร์ เซอร์เจียน 2 ไปเพราะฟังกัส แต่ที่ผมลองสันนิฐานนะคับคนที่ใช้uvแล้วไม่หายหรือปลาไม่ดีขึ้นอาจเป็นเพราะ  ปั๊มที่ดูดน้ำผ่านuvอาจจะแรงไป หรือน้ำในตู้มีจุดอัพทำให้เชื้อไปสะสมตรงนั้น ผมว่าใช้แบบพร้อมปั็มดีที่สุด จะให้ถึงประสิทธิ์ภาพสูงสุดต้องใส่ในตู้หลัก แต่เมื้อ2วันที่บูลแท็งมีอาการจุดขาวขึ้น2จุด เลยเอาหลอดuvที่ใช้มาเดือนหนึ่งล้างน้ำเอาตะไคร่ออกบูลแทงก็กลับมาปกติ ผมเอาบูลแท็งเป็นตัววัดเลยเพราะเป็นง่ายสุดแต่ตายยาสุด ผมใช้แบบ10w พร้อมปั๊ม600 ลิตร  ตอนนี้เหลือ บราวแท็ง บูลแท็ง ตะกรับ2 กุ้งพยาบาล2 ปลาพยาบาล วามิงกิ โคลี่ และการ์ตูน2ตัวลงได้3วันละยังไม่มีจุดขาวหรือออดิ ตัวสุดท้ายพาวเดอร์บูลแล้วปิดตู้ละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/04/16, [19:16:25] โดย nuck »
Anan124 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 12/04/16, [20:06:12] »

ตู้ผมก็โดนจุดขาวลงนะครับ บางตัวมีอาการครีบเปื่อยร่วมด้วย ลงปลา 3 รอบ ในระยะเวลากว่า 2 เดือน มีปลาที่สูญเสียไป คือ
บลูแทงค์ 3 ตัว
เยลโล่แทงค์ 1 ตัว
นาโซ่หลังดำ 1 ตัว
นาโซ่หลังเหลือง 1 ตัว
แทงค์กินตะไคร่ 1 ตัว
เบลนนี่ 1 ตัว
หวานเย็น 1 ตัว
เดมเซล หางเหลือง 1 ตัว

ตอนนี้ทั้งตู้ มีเหลือแค่ การ์ตูนเพอคูล่า 2 ตัว , เยลโล่แทงค์ 1 ตัว , เดมเซล หางเหลือง 3 ตัว , นกแก้วซิกค์ไลน์ 1 ตัว , กุ้งพยาบาล 2 ตัว

หลังจากครั้งสุดท้ายที่เสียนาโซ่หลังเหลืองไปแล้ว เยลโล่แทงค์ก็เริ่มมีอาการจุดขาวที่ตัว ผมก็ตัดสินใจเอาหลอดUV 10watt ของบ่อปลาคาร์ฟมาใส่ในท่อน้ำลงของตู้ปลา เปิด 24 ชั่วโมงติดต่อกัน โดยหวังว่า มันน่าจะพอฆ่าเชื้อได้ ไม่มากก็น้อย และหลังจากที่ใช้หลอดUV มาประมาณเกือบๆสัปดาห์ สังเกตเห็นว่าเยลโล่แทงค์มีอาการดีขึ้น ผมก็เลยใส่แช่ไว้อย่างนั้น และตั้งใจว่าหลังสงกรานต์นี้ จะไปหากระบอก UV มาติดเอาไว้ในตู้กรองล่าง เพื่อป้องกันเชื้อโรคและเพื่อความสบายใจของตัวเอง และหลังจากนี้ไป ก็จะงดลงปลาซัก 2 เดือน เพื่อตัดวงจรของโรค และคงจะยอมเปิดตู้ปลาอีก 1 ตู้ เพื่อเอาไว้กักปลาใหม่ก่อนลงตู้เลี้ยงจริง เพื่อป้องกันความสูญเสียครับ .. (ถ้าไหนๆผมก็จะต้องลงปลาใหม่ และจะต้องเสียเวลาเพื่อตัดวงจรของเชื้อโรคในตู้อยู่แล้ว ผมขอยอมเสียเวลากักปลาเพื่อดูอาการของปลาก่อนที่จะลงตู้เลี้ยง แล้วได้ปลาที่ต้องการเลี้ยง ดีกว่าเสียเวลามารอตัดวงจรของโรคเพื่อรอลงปลาใหม่ แล้วก็ย้งไม่ได้ปลา ดีกว่าครับ)
« ตอบ #13 เมื่อ: 12/04/16, [21:26:56] »

แต่แบบนี้ก็ไม่ดีนะคับเมื่อไหร่ที่uv ขาดผมว่าจุดขาว ออดิ ฟังกัสหรือโรคอะไรที่เกี่ยวกับเชื้อโรค มันกลับมาแน่นนอนเหมือนกับตอนที่หลอดuvมีตะไค่รเกาะผมมัความรู้สึกว่าบูลแท็งมีจุดขาวขึ้นเอาตัวสีหินถี่ขึ้น
sudhor ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 13/04/16, [00:38:05] »

จัดโอโซน เลยครับ
 โอโซน ฆ่าเชื้อได้ 5 เท่า ของ UV แถมนํ้าใส นำ้ไม่มีกลินคาว และ ปลาหายเร็ว

ปล จากประสบการณ์ ตรงครับ

Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 13/04/16, [03:15:22] »

แต่แบบนี้ก็ไม่ดีนะคับเมื่อไหร่ที่uv ขาดผมว่าจุดขาว ออดิ ฟังกัสหรือโรคอะไรที่เกี่ยวกับเชื้อโรค มันกลับมาแน่นนอนเหมือนกับตอนที่หลอดuvมีตะไค่รเกาะผมมัความรู้สึกว่าบูลแท็งมีจุดขาวขึ้นเอาตัวสีหินถี่ขึ้น

ผมกะว่าจะเปลี่ยนทิ้งทุก 6 เดือน พร้อมกับหลอดของบ่อปลาคาร์ฟอ่ะครับ เพราะว่าของพวกนี้เวลาใช้ไปนานๆ คุณภาพของหลอดมันจะเสื่อมลงเรื่อยๆ และอย่างน้อยๆ ผมอยากให้มีอุปกรณ์อะไรมากดเชื้อโรคไว้ซักหน่อยก็ยังดีกว่าไม่มีอ่ะครับ .. เจอกับปลาตายอย่างนี้ จิตตกพอสมควรเลยครับ !!!
 asspain asspain asspain

จัดโอโซน เลยครับ
 โอโซน ฆ่าเชื้อได้ 5 เท่า ของ UV แถมนํ้าใส นำ้ไม่มีกลินคาว และ ปลาหายเร็ว

ปล จากประสบการณ์ ตรงครับ

กำลังศึกษาเกี่ยวกับการใช้งานอยู่เลยครับ เห็นในเฟสมีคนทำขายอยู่แค่ 500-700 บาท เองครับ
 [on_026] [on_026] [on_026]
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 15/04/16, [00:50:36] »

ขอกลับมารายงานครับ

ตอนที่ผมไม่อยู่ผมก็ให้เพื่อนมาใส่ยาให้ตามที่เค้าแนะนำมาสรุปไม่เวิคร์ครับ
ตอนที่เพื่อนมาดูให้ก็กินกันปรกติดีแต่วันนี้พอมาถึงก็เจอการ์ตูนไปแล้วหนึ่งตัว+โซฮาวไปอีก1ครับเสียใจจริงๆ

ทีนี้ผมขอถามเพิ่มหน่อยนะครับอ่านมาแล้วชักจะงง สรุปuv กับ โอโซนอันไหนจะเวิร์คกว่ากันหรือครับ
หรืออีกอย่างถ้ามาอัดสองอย่างเลยจะได้ดีมั้ยครับ
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 17/04/16, [13:28:07] »

ขอกลับมารายงานครับ

ตอนที่ผมไม่อยู่ผมก็ให้เพื่อนมาใส่ยาให้ตามที่เค้าแนะนำมาสรุปไม่เวิคร์ครับ
ตอนที่เพื่อนมาดูให้ก็กินกันปรกติดีแต่วันนี้พอมาถึงก็เจอการ์ตูนไปแล้วหนึ่งตัว+โซฮาวไปอีก1ครับเสียใจจริงๆ

ทีนี้ผมขอถามเพิ่มหน่อยนะครับอ่านมาแล้วชักจะงง สรุปuv กับ โอโซนอันไหนจะเวิร์คกว่ากันหรือครับ
หรืออีกอย่างถ้ามาอัดสองอย่างเลยจะได้ดีมั้ยครับ

เท่าที่อ่านๆมา OZone จะค่อนข้างมีประโยชน์และครอบคลุมมากกว่า UV ครับ แต่พวกชุดอุปกรณ์ของ OZone จะแพงกว่า UV หลายช่วงตัว และค่อนข้างจะอันตรายกว่า UV พอสมควร ถ้าใช้ในปริมาณที่มากเกินไป (แต่โดยรวมแล้ว น่าเสี่ยงพอสมควร)

.. เมื่อวานผมแวะไปซื้อชุดหลอดOZone ที่อมร มาในราคา ชุดล่ะ 100 บาท คาดว่าภายในสัปดาห์หน้า คงจะเริ่ม DIY ต่อกับปั้มลม แล้วทดลองใช้ดูอ่ะครับ แต่ก็ไม่มีอุปกรณ์วัดหรือตรวจสอบก๊าซโอโซน นะครับ แค่คิดว่า มันผลิตมากจากประเทศจีน ความเข้มข้นและปริมาณของก๊าซ น่าจะอยู่ในระดับที่น้อยถึงปานกลาง ตั้งใจจะใช้ Timer ควบคุมการเปิดปิด แค่ 15 นาที ทุก 6 ชั่วโมง เป็นประจำทุกวัน จนครบ 1 สัปดาห์ และจะค่อนๆเพิ่มเป็น 15 นาที ทุก 4 ชั่วโมง และปรับเป็น 15 นาที ทุก 3 ชั่วโมง อ่ะครับ

hah1 hah1 hah1
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 18/04/16, [00:23:21] »

เท่าที่อ่านๆมา OZone จะค่อนข้างมีประโยชน์และครอบคลุมมากกว่า UV ครับ แต่พวกชุดอุปกรณ์ของ OZone จะแพงกว่า UV หลายช่วงตัว และค่อนข้างจะอันตรายกว่า UV พอสมควร ถ้าใช้ในปริมาณที่มากเกินไป (แต่โดยรวมแล้ว น่าเสี่ยงพอสมควร)

.. เมื่อวานผมแวะไปซื้อชุดหลอดOZone ที่อมร มาในราคา ชุดล่ะ 100 บาท คาดว่าภายในสัปดาห์หน้า คงจะเริ่ม DIY ต่อกับปั้มลม แล้วทดลองใช้ดูอ่ะครับ แต่ก็ไม่มีอุปกรณ์วัดหรือตรวจสอบก๊าซโอโซน นะครับ แค่คิดว่า มันผลิตมากจากประเทศจีน ความเข้มข้นและปริมาณของก๊าซ น่าจะอยู่ในระดับที่น้อยถึงปานกลาง ตั้งใจจะใช้ Timer ควบคุมการเปิดปิด แค่ 15 นาที ทุก 6 ชั่วโมง เป็นประจำทุกวัน จนครบ 1 สัปดาห์ และจะค่อนๆเพิ่มเป็น 15 นาที ทุก 4 ชั่วโมง และปรับเป็น 15 นาที ทุก 3 ชั่วโมง อ่ะครับ

hah1 hah1 hah1

แบบเดียวทึ่ผมทำตอนนี้เลยครับ ผมให้มาสองวันแล้วครับแต่ผมให้วันละสี่ชั่วโมงครับเพราะเป็นของจีนเหมือนกันครับก็ยังไม่เห็นข้อแตกต่างนะครับอาจจะเพราะพึ่งผ่านมาสองวัน

พรุ่งนี้ผมจะใส่uv ด้วยอีกอันเลยครับ ใส่สองอย่างเลยครับ สามวันนี้ปลาผมตายไปสี่ตัวแล้วครับ เสียใจ+สงสารปลามากครับ ตอนนี้เลยทำอันไหนได้ทำไว้ก่อนครับ

Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 19/04/16, [22:43:12] »

รายงานเพิ่มครับ 

สรุปผมกลัวจะเป็นไปเยอะกว่านี้ ผมเลยแยกปลาออกกักไว้ครับ (กว่าจะจับได้เล่นซะเหงื่อแตกเลย) แล้วใส่ Bio Knock 2  กำลังดูอยู่ครับว่าจะดีขึ้นมั้ย เพราะตอนนี้การ์ตูนที่เหลือ ยังเป็นจุดขาวอยู่ แต่ทุกตัวยังว่ายปรกติ กินปรกติอยู่ครับ

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์