Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟองอากาศ  (อ่าน 3448 ครั้ง)
Natty171 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 07/04/16, [23:05:00] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีค่ะ รบกวนปรึกษาพี่ๆทุกคนหน่อยค่ะ ตู้หนูขนาด24นิ้วกรองล่าง3ช่อง //ช่องเเรกน้ำลงใส่ถุงกรอง //ช่องสองใส่สกิมเมอร์ C3.5// ช่องสามใส่ปั้มน้ำAtman104 //ปัญหาคือในตู้หลักมันมีฟองอากาศเล็กๆจิ๋วๆวนเวียนอยู่ในตู้ตลอดเวลาเลยค่ะเห็นแล้วไม่สบายตาเลย สันนิฐานว่าฟองมันมาจากกรองล่างแล้วปั้มดูดขึ้นมา พี่ๆพอจะมีวิธีแก้ไขบ้างไหมค่ะ. รบกวนหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/04/16, [05:37:14] »

การเกิดฟองอากาศ มีได้หลายปัจจัยครับ หลักๆก็จะมีดังนี้
1. ช่องที่อยู่ของปั๊มน้ำขึ้นตู้หลักระดับน้ำต่ำเกินไป ทำให้น้ำดูดอากาศเข้าไปผสมด้วยจึงเกิดเป็นฟองอากาศ
2. มาจากสกิมเมอร์ อาจมีการรั่วซึม หรือการประกอบสกิมเมอร์ไม่ถูกต้อง
3. กระจกกั้นกรองเวลาน้ำลงมาจากที่สูงลงสู่ที่ต่ำจะทำให้เกิดเป็นฟองอากาศ (คล้ายๆน้ำตก) แล้วปั๊มก็ทำการดูดเจ้าพวกฟองอากาศเหล่านั้นเข้าไปด้วย

หลักๆจะมาจาก 3 สาเหตุนี้ครับ แต่ถ้าไม่มีปัญหาที่ผมกล่าวมาคงต้องมาวิเคราะห์กันต่อไปครับ [เจ๋ง]
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/04/16, [12:09:45] »

ถ้าเกิดจากฟองจากสกิม ไหลออกไปเข้าปั๊ม
แก้ที่เอาสกิมไว้ช่องแรกแทน เพื่อระยะทางให้ฟองอากาศมันหายไป
ก่อนเข้าปั๊ม ถ้าเอาสกิมไว้ช่องแรกไม่ได้ ให้ไปหาฟองน้ำที่เอาไว้ครอบ
ท่อดูดน้ำลงของพวกกรองนอกมาใส่ ฟองน้อยลง
หาที่มันใหญ่หน่อยจะได้ใส่พอดีๆ

ถ้าเกิดจากน้ำตกลงช่อง3แรงจนเกิดฟอง แก้โดยเพิ่มระดับน้ำให้สูงจนใกล้ขอบกั้นช่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/04/16, [12:14:03] โดย Lolicon »
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/04/16, [00:54:40] »

การเกิดฟองอากาศ มีได้หลายปัจจัยครับ หลักๆก็จะมีดังนี้
1. ช่องที่อยู่ของปั๊มน้ำขึ้นตู้หลักระดับน้ำต่ำเกินไป ทำให้น้ำดูดอากาศเข้าไปผสมด้วยจึงเกิดเป็นฟองอากาศ
2. มาจากสกิมเมอร์ อาจมีการรั่วซึม หรือการประกอบสกิมเมอร์ไม่ถูกต้อง
3. กระจกกั้นกรองเวลาน้ำลงมาจากที่สูงลงสู่ที่ต่ำจะทำให้เกิดเป็นฟองอากาศ (คล้ายๆน้ำตก) แล้วปั๊มก็ทำการดูดเจ้าพวกฟองอากาศเหล่านั้นเข้าไปด้วย

หลักๆจะมาจาก 3 สาเหตุนี้ครับ แต่ถ้าไม่มีปัญหาที่ผมกล่าวมาคงต้องมาวิเคราะห์กันต่อไปครับ [เจ๋ง]

ขอบคุณค่ะ สาเหตุน่าจะมาจากข้อ 2 กับ 3 ค่ะ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/04/16, [00:56:01] »

ถ้าเกิดจากฟองจากสกิม ไหลออกไปเข้าปั๊ม
แก้ที่เอาสกิมไว้ช่องแรกแทน เพื่อระยะทางให้ฟองอากาศมันหายไป
ก่อนเข้าปั๊ม ถ้าเอาสกิมไว้ช่องแรกไม่ได้ ให้ไปหาฟองน้ำที่เอาไว้ครอบ
ท่อดูดน้ำลงของพวกกรองนอกมาใส่ ฟองน้อยลง
หาที่มันใหญ่หน่อยจะได้ใส่พอดีๆ

ถ้าเกิดจากน้ำตกลงช่อง3แรงจนเกิดฟอง แก้โดยเพิ่มระดับน้ำให้สูงจนใกล้ขอบกั้นช่อง

รบกวนอีกนิดนะค่ะให่เอาเจ้าฟองน้ำนี้ไปใส่ตรงไหนหรอค่ะ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/04/16, [11:44:57] »

เสียบตรงปลายท่อของสกิมที่มันปล่อยฟองออกมา
แต่ถ้าฟองน้ำมันไม่พอดี แน่นไป มันก็ไปอั้นทางออกอีก
ใหญ่ไปก็ไม่ค่อยเห็นผล
เปลี่ยนไปไว้ช่องแรกง่ายกว่า
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/04/16, [13:31:12] »

- หากเกิดจาก skimmer ให้ไปแก้ที่ skimmer ครับ ให้ลองดูว่าเกิดจากจุดไหน ของตัว skimmer
- หากเกิดจากที่น้ำตกลงมาทำให้เกิดฟองอากาศแล้วปั๊มก็ดูดขึ้นไปยังตู้หลัก ให้ทำการเติมน้ำ ให้ท่วมจนถึงขอบกระจกเลยครับ จะแก้ปัญหาตรงจุดนี้ได้ ครับ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 09/04/16, [19:32:34] »

เสียบตรงปลายท่อของสกิมที่มันปล่อยฟองออกมา
แต่ถ้าฟองน้ำมันไม่พอดี แน่นไป มันก็ไปอั้นทางออกอีก
ใหญ่ไปก็ไม่ค่อยเห็นผล
เปลี่ยนไปไว้ช่องแรกง่ายกว่า

ใส่ช่องเเรกไม่ได้ค่ะพี่ ช่องเเรกเล็กมากมายค่ะ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 09/04/16, [19:34:48] »

- หากเกิดจาก skimmer ให้ไปแก้ที่ skimmer ครับ ให้ลองดูว่าเกิดจากจุดไหน ของตัว skimmer
- หากเกิดจากที่น้ำตกลงมาทำให้เกิดฟองอากาศแล้วปั๊มก็ดูดขึ้นไปยังตู้หลัก ให้ทำการเติมน้ำ ให้ท่วมจนถึงขอบกระจกเลยครับ จะแก้ปัญหาตรงจุดนี้ได้ ครับ

คือหนูมือใหม่ค่ะ ไม่รู้จะสันนิฐานยังไงไม่รู้ว่าต้องแก้ตรงจุดไหนของสกิมเมอร์พี่พอมีวิธีดูเบื้องต้นไหมค่ะ
« ตอบ #9 เมื่อ: 10/04/16, [05:29:15] »

คือหนูมือใหม่ค่ะ ไม่รู้จะสันนิฐานยังไงไม่รู้ว่าต้องแก้ตรงจุดไหนของสกิมเมอร์พี่พอมีวิธีดูเบื้องต้นไหมค่ะ
ลองสังเกตุดูครับว่าฟองออกมาจากทางไหนของสกิมเมอร์ แล้วลองถ่ายรูปมาครับ จะได้ช่วยแก้ปัญหาให้ได้ถูกจุด หรือ Add friend มาที่ facebook ผมได้ครับ ปรึกษาทางอินบ๊อกได้ครับ https://www.facebook.com/ton.navacoralreef
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/04/16, [00:31:38] »

ทำใจค่ะ สงสัยจะเเก้ไม่หาย ขออีกสักหนึ่งคำถามค่ะ ไอ้เจ้าฟองอาการเล็กๆจิ๋วๆเนี้ยมันมีผลต่อการเลี้ยงปลาเเละปะการังไหมค่ะ
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/04/16, [05:53:50] »

ทำใจค่ะ สงสัยจะเเก้ไม่หาย ขออีกสักหนึ่งคำถามค่ะ ไอ้เจ้าฟองอาการเล็กๆจิ๋วๆเนี้ยมันมีผลต่อการเลี้ยงปลาเเละปะการังไหมค่ะ

มีผลพอสมควรครับ หากเยอะๆ จะทำให้ปลารำคาญ เครียดและเกิดโรคตามมาได้ครับ ส่วนปะการัง มีผลครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์