Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จัดการยังไงกับชุดตู้ 24 กรองในดีครับ  (อ่าน 1658 ครั้ง)
oishizeed ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 05/04/16, [12:03:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ 24 กรองใน เลี้ยงปลานกแก้ว ปลาหมู บริเวณกรองนี่เน่ามากครับ ไม่น่าซื้อระบบกรองในเลย พอเน่าก็ทำอะไรไม่ได้ เปลี่ยนได้แค่กรองใยแก้ว (กรองข้างผมด้านล่างเป็นปั้ม ถัดขึ้นมาเป็นหินพรับมิส บนสุดเป็นกรองใยแก้ว) ตอนนี้เปลี่ยนน้ำเดือนละ 2 ครั้ง แต่เปลี่ยนใยแก้วสัปดาห์ละครั้ง แต่บริเวณห้องกรองทำอะไรไม่ได้เลยครับ ทั้งตะไคร่ ทั้งอะไรไม่รู้เน่ามาก ทำไงดีครับ

1. ซื้อตู้ใหม่(หรือโมตู้เก่า) เอากรองออก แล้วซื้อกรองนอกมาใส่

2. ต้องคอยเปลี่ยนน้ำเอาปลาออก ล้างตู้บ่อยๆ (ต้องเอาวัสดุปูตู้ หิน ต้นไม้ออกมาล้างด้วย [on_008] )

3. จัดการวิธีอื่นๆ
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/06/16, [11:35:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ลดอาหาร ให้เเค่พอดีๆบ่อยๆ อย่าให้เหลือเข้ากรองครับ ใยกรองเปลี่ยนบ่อยๆถูกเเล้ว เปลี่ยนน้ำบ่อยๆเเค่ดูดตะกอนกับเปลี่ยนใยเเก้ว เเล้วนานๆค่อยล้างตู้ก็ได้ครับ

ตู้24"เเล้วกั้นกรองในจะเสียพิ้นทีไปอีก
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์