Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาชมบ้านนักเลี้ยงปลาหมอแคระชาวฮ่องกงกันครับ  (อ่าน 6097 ครั้ง)
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« เมื่อ: 03/04/16, [13:36:27] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จะไม่เล่าถึงรายละเอียดมากมายนะครับ ขอเน้นที่ภาพแล้วกัน

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เรื่องมีอยู่ว่าผมและพรรคพวกที่นิยมหมอแคระได้เลี้ยงปลาหมอแคระมากันก็นานแล้ว เคยได้หมอแคระจากหลากหลายที่มาเลี้ยง และเป็นที่รู้กันว่าฮ่องกงเองก็เป็นประเทศหนึ่งที่นิยมหมอแคระมากๆ ไม่แพ้ญี่ปุ่นและเยอรมัน พวกเราจึงได้ตกลงกันว่าจะไปเที่ยวดูตลาดปลาหมอแคระที่ฮ่องกงกัน
โดยทริปนี้พิเศษหน่อย ตรงที่ผมได้ติดต่อนักเลี้ยงชาวฮ่องกงชื่อ Kit Jeff ไว้แล้ว ซึ่งเขาคนนี้มีประสบการณ์การเลี้ยงหมอแคระมา12 ปีได้  และได้บินไปซื้อปลาที่ญี่ปุ่นอยู่บ่อยครั้ง เนื่องจากมีแม่พักอาศัยที่ญี่ปุ่น และร้านที่เขาไปเอาปลามาก็ไม่ใช่ร้านอื่นไกล เป็นร้าน An-Aquarium ชื่อดังของญี่ปุ่นนั่นเอง แต่ในบางครั้งก็จะมีปลาจาก Partner ของเขาที่ไต้หวันด้วย
ว่าแล้วก็มาชมปลาที่บ้านของเขากันครับ
ที่ฮ่องกงส่วนมากจะเป็นคอนโดเสียเยอะ เนื่องจากพื้นที่จำกัด ชาวฮ่องกงเลยค่อนข้างนิยมหมอแคระมากๆเพราะประหยัดเนื้อที่ อย่าง Kit Jeff ก็เลี้ยงปลาในคอนโดของเขา ซึ่งภายในจะมี Fish room เล็กๆจัดอย่างเป็นระเบียบเรียบร้อย
ดังภาพด้านล่าง จะมีตู้บูเซปใหญ่ๆตู้นึง และใส่ปลาหมอแคระไว้โชว์เล็กน้อย ส่วนตู้ปลาที่เลี้ยงและไว้ฟอร์มขาย
จะเป็นตู้ที่แบ่ง partition เอาไว้ 2 zone คือ
1. Zone ให้ปลาโชว์ตัว จะปูด้วยทรายยี่ห้อ JBL
2. Zone ด้านหลังจะปูดินใส่วัสดุกรองเพื่อปรับสภาพนัำ และจะมีขวดเเบคทีเรียซึ่งผมเห็นใช้กันพวกเลี้ยงกุ้งเรดบี
วางไว้ด้วย หรูหราไฮโซมากๆ

มาชมปลาเด็ดๆกันครับ
1. Apistogramma Huascar หรือที่นิยมเรียกันว่า Apistogramma sp.Sunrise   ตัวนี้เป็นปลาที่ไม่พบบ่อยนักในตลาด
รูปร่างก็ค่อนข้างน่าสนใจ ตัวในรูปนี้ตัวผู้สีสันออกเหลืองสวยงามและัวเมียนี่ก็ฮีทสีเหมือนเลมอนมากๆครับ สำหรับคู่นี้ เขาไม่ขายครับ 555++ เข้าใจว่าปลาน่าจะจับคู่แล้ว

url=https://upic.me/show/58218011][/url]

2.Apistogramma Elizabethae จากแหล่ง Sao Gabriel
 ตัวนี้เป็นปลาที่ Jeff บินไปหิ้วเองจากร้าน An Aquarium ที่ญี่ปุ่น
โดยตัวนี้เป็นปลาจากผู้นำเข้าส่งออกชื่อดัง W.B.Sabby ซึ่งเขาบอกว่าที่ญี่ปุ่นนี่จะมีเที่ยวบินเฉพาะจากบราซิลมาลงที่นั่นเลย สมเป็นประเทศที่คลั่งไคล้ปลาสวยงามจริงๆ สำหรับปลาตัวนี้มีจุดเด่นที่สีแก้มเข้มมากๆ แอบเหมือนปลาในหนังสือญี่ปุ่นเล่มนึงเลย
อดใจไม่ไหวเลยต้องตักกลับมาจนได้

3.Apistogramma sp.Tefe Mutum    หรือที่บ้านเราเรียกกันว่าอกาสซิสอายเทเฟ่ แต่ความจริงแล้วในทางวิชาการถือว่าเป็นคนละชนิดกันครับ เพราะในลุ่มน้ำเทเฟ่เองก็มีอกาสซิสอายอยู่เหมือนกัน
โดยจุดสำคัญที่ใช้แยกคือ Apistogramma sp.Tefe จะมีลายซิกแซกข้างตัวเห็นเด่นชัด สำหรับตัวนี้ Jeff หิ้วมาจาก An aquarium ที่ญี่ปุ่นเหมือนกัน โดยผู้จับ Aqua fuana ซึ่งมีชื่อเสียงในกลุ่มวงการปลาหมอแคระไม่แพ้ W.B.Sabby

4.Apistogramma sp.Tefe   ตัวนี้เป็น Apistogramma sp.Tefe เหมือนกัน แต่ไม่ได้เข้าไปในลำน้ำสาขาย่อยอย่าง Tefe Mutum ความหายากและราคาจะน้อยกว่า แต่ก็มีลักษณะน่าสนใจคือลายเส้นซิกแซกเข้มเหมือนกัน และยังมีหลังสีแดงอีก น่าเอากลับมาพัฒนาสายอกาสซิสอายหลังแดงที่ผมทำไว้มากๆ

]
5.Nanncara Adoketa จากแหล่ง Tucano
ปลาหายากและราคาสูงมากๆในกลุ่มหมอแคระ ในกรณีปลาป่า คู่ละ 16,000-18,000 บาท แพงกว่าอลิสซาเบธเกรด topๆ ที่ขายกันคู่ละ 7,000 บาท และแพงกว่าปลาอโดเกตาบรีดที่ขายกันที่ Gold fish market อยู่โขเลย
เท่าที่สอบถาม เขาบอกว่าที่ญี่ปุ่น ปลาทุกตัวมีเกรดหมด แม้จะมาในกล่องเดียวกันก็จะมีตัวสวยแค่ 10% และร้านเจ้าใหญ่ๆจะคัดตัวสวยๆพวกนั้นไว้ได้มากกว่า เพราะสั่งจำนวนเยอะกว่า และเงินถึงกว่า

6.Dicrossus foirni (sp RIO NEGRO) ตัวหายากอีกตัวนึงในกลุ่ม Checkerboard ไม่ค่อยเห็นในบ้านเรา สำหรับปลาในรูปยังเล็กจึงยังไม่เห็นความสวยงามมากนัก

7.Apistogramma Bitaeniata "mamuri"

_________________________________________________________________________________________
ก็เป็นอันจบรูปเยี่ยมชมปลาบ้านักเลี้ยงหมอแคระฮ่องกงกันนะครับ
ถ้าใครอยากชมภาพตลาดปลาฮ่องกงเพิ่มเติมเช่น ร้าน ApistoworldHK ผมมีถ่ายรูปมาบ้างนิดหน่อยรบกวนกด Like ให้รู้ว่ายังมีคนติดตามอ่านให้ผมทีครับ
ขอบคุณมากๆครับ [เจ๋ง]
Note:
สำหรับรอบนี้ผมเอาปลากลับมา 2 คู่คือ
1. Apistoramma Elizabethae Sao Gabriel สามารถชมภาพเพิ่มเติมได้
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=294514.0
2.Apistogramma sp.Tefe Mutum สามารถชมภาพเพิ่มเติมได้
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=294813.0

หรือจะตามไปชมคลังภาพปลาผมใน facebook ก็ทางนี้ครับ Apisto Mania  
https://www.facebook.com/apisto.lover.9?fref=ts

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
มา update เพิ่มเติม ผมไปขออนุญาติเพื่อนชาวฮ่องกงขอรูปมาลงเพิ่มเติมนะครับ
ปลามีทั้งสวยมาก สวยน้อย ปลาป่า ปลาบรีดรวมๆกันนะครับ
ตัวแรก Apistogramma Mendezzi เป็นปลาที่โน่นราคาไม่แพงมากเหมือนอลิสซาเบธและไบเทีย

Apistogramma Bitaeniata ส่วนมากจะเป็น แบบ Tefe (โทนฟ้า) และ มามูริ (โทนเหลือง) ส่วนมากจะมาจากบราซิล มีราคาสูงและเป็นที่นิยมกว่าไบเทียเนียตาจากเปรู ซึ่งที่นี่ราคาถูกมาก จุดสังเกตุคือปลาจากบราซิบจะมีเส้นดำข้างตัวเป็นสองขีดชัดกว่า  ในรูปพวกโทนฟ้าก็จะมีแบ่งเกรดไปอีกพวกออกม่วงแดงจะหายากกว่า สีฟ้า
[/url

ตัวต่อไป มาในชื่อ Apistogramma sp.Salpinแtion  เขาว่าเป็นตัวหายาก แต่ผมว่ามันคล้ายๆคาคาทอยป่า แต่สีแปลกตากว่า
และแพงกว่าหลายเท่า
][

ต่อไปครับ เป็นคาคาทอยป่าเปรู เป็นปลาที่ราคาไม่แรง และถูกสุดในฟาร์ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/04/16, [23:31:34] โดย champ »
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/04/16, [15:23:59] »

จองพื้นที่ครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/04/16, [17:41:14] »

พื้นที่แคบๆอย่างฮ่องกงเลี้ยงหมอแคระเหมาะมาก ไม่ต้องใช้พื้นที่เยอะ
Funny ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/04/16, [18:37:03] »

ทริป หน้าเดือนไหนดีครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/04/16, [10:23:43] »

พื้นที่แคบๆอย่างฮ่องกงเลี้ยงหมอแคระเหมาะมาก ไม่ต้องใช้พื้นที่เยอะ
ใช่ครับไว้ตามมุมเล็กๆเหมาะมากเลย
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/04/16, [10:24:01] »

ทริป หน้าเดือนไหนดีครับ [เจ๋ง]
จัดไป
What_The_Fish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 04/04/16, [13:49:23] »

ผมชอบกระทู้แบบนี้มากครับ

รูปสวยๆเยอะหน่อย ตัวหนังสือนิดหน่อย

เพลินดีครับ ทำมาอีกนะครับ ผมจะรอชม   [on_053]
« ตอบ #7 เมื่อ: 04/04/16, [14:29:37] »

ผมชอบกระทู้แบบนี้มากครับ

รูปสวยๆเยอะหน่อย ตัวหนังสือนิดหน่อย

เพลินดีครับ ทำมาอีกนะครับ ผมจะรอชม   [on_053]
ok ครับมีคนติดตามแบบนี้ผมนะพยายามมาโพสเรื่อยๆครับ
Mr.Armadillo ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #8 เมื่อ: 05/04/16, [13:41:21] »

ขอบคุณครับที่เอามาแชร์ ผมแฟนคลับคุณแชมป์คร้าบ [กูร็อคคคค] [กูร็อคคคค]
« ตอบ #9 เมื่อ: 09/04/16, [00:43:29] »

update เพิ่มรูปครับ
som ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 30/04/16, [22:14:48] »

ชอบครับ  ขอบคุณครับ ภาพสวยมากครับ
clickcat488 ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/05/16, [13:50:34] »

ดูแล้วอยากกลับมาเลี้ยงเลยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์