Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แอนก้นม่วง หนวดเป็นสีขาว !!!  (อ่าน 1213 ครั้ง)
Anan124 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/04/16, [08:55:17] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สอบถามหน่อยครับ ว่าแอนก้นม่วง สภาพแบบนี้ มันใกล้จะตายรึยังครับ ???

เห็นหนวดมันขาวตลอดเลย แต่ยังกระดิกและตอบสนองต่อของกินได้ดีอยู่ !!!

แล้วมันจะมีโอกาสที่หนวดจะเป็นสีอื่นนอกจากสีขาวใสๆแบบนี้มั้ยครับ ???

ปัจจุบันอยู่ในถังพักน้ำ ให้กินกุ้งฝอย 1 ตัว ทุก 2 วัน เปลี่ยนถ่ายน้ำทุกอาทิตย์

ตั้งใจว่าจะรอไฟในตู้หลักพร้อมก่อน แล้วค่อยย้ายเข้าอ่ะครับ เพราะก่อนหน้านี้เคยอยู่ในตู้หลักแล้ว แต่แสงมันไม่พอ ดูเฉาๆ ก็เลยเอามาเลี้ยงแบบแสงธรรมชาติก่อน (อุณหภูมิ ไม่เกิน 30 องศา)

lau02 lau02 lau02

Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/04/16, [16:59:37] »

มันฟอกคับ...แต่ไม่ขาวหมด ยังพอมีสี พอเอากลับมาได้...

ฟอกขาวมีสาเหตุหลายอย่าง ไฟไม่พอ / ไฟแรงไป / น้ำร้อน / โดนสารเคมี.... ฯลฯ
ไฟไม่พอก็ต้องหาไฟมาเพิ่มให้เพียงพอกับตัวมัน ไฟแรงไปก็ปรับลงมา ลดชั่วโมงไฟ
น้ำร้อนก็ติดคอยล์ ติดชิลเล่อร์ หรือทำไงก็ได้ให้น้ำไม่ร้อน
โดนสารเคมี เบื้องต้นง่ายๆ ก็เปลี่ยนน้ำ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/04/16, [21:32:04] »

มันฟอกคับ...แต่ไม่ขาวหมด ยังพอมีสี พอเอากลับมาได้...

ฟอกขาวมีสาเหตุหลายอย่าง ไฟไม่พอ / ไฟแรงไป / น้ำร้อน / โดนสารเคมี.... ฯลฯ
ไฟไม่พอก็ต้องหาไฟมาเพิ่มให้เพียงพอกับตัวมัน ไฟแรงไปก็ปรับลงมา ลดชั่วโมงไฟ
น้ำร้อนก็ติดคอยล์ ติดชิลเล่อร์ หรือทำไงก็ได้ให้น้ำไม่ร้อน
โดนสารเคมี เบื้องต้นง่ายๆ ก็เปลี่ยนน้ำ

ขอบคุณครับ .. แล้วอย่างนี้ถ้าไฟถึง อุณหภูมิถึง มันจะใช้เวลานานมั้ยครับ กว่าจะกลับมามีสีอีกครั้ง !!?
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/04/16, [22:41:33] »

ขอบคุณครับ .. แล้วอย่างนี้ถ้าไฟถึง อุณหภูมิถึง มันจะใช้เวลานานมั้ยครับ กว่าจะกลับมามีสีอีกครั้ง !!?

แล้วแต่ตัวมันครับ บอกไม่ได้ ขอให้สีมันค่อยๆเข้มขึ้นก็พอครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/04/16, [06:48:11] »

แล้วแต่ตัวมันครับ บอกไม่ได้ ขอให้สีมันค่อยๆเข้มขึ้นก็พอครับ

อ่าาา .. ขอบคุณมากๆครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์