Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ปรสิตใต้ท้องทำไงดีครับ  (อ่าน 1134 ครั้ง)
thamaphon ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/03/16, [00:43:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมมีเดสฯอยุ่1 คู่ ว่าจะจับเข้าคู่กันพอจับหงายท้องขึ้นมาดู ปรากฏว่าปรสิตเพียบเลยครับ อยากให้ผู้รู้ช่วยบอกวิธีกำจัดให้หน่อยครับ แล้วต้องทำกี่ครั้ง?  ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/04/16, [11:45:46] »

ผมมีเดสฯอยุ่1 คู่ ว่าจะจับเข้าคู่กันพอจับหงายท้องขึ้นมาดู ปรากฏว่าปรสิตเพียบเลยครับ อยากให้ผู้รู้ช่วยบอกวิธีกำจัดให้หน่อยครับ แล้วต้องทำกี่ครั้ง?  ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

แช่น้ำเกลือเข้มข้น ในช่วงสั้นๆ แล้วนำขึ้นมาล้างให้สะอาดครับ แล้วเลี้ยงไปเรื่อย พอกุ้งลอกคราบ รีบเก็บเปลือกออกทิ้งครับ
third2512 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/04/16, [11:46:20] »

วิธีของผมเอากุ้งมาแช่น้ำเกลือเข้มข้นทำทุกๆสองวันครับแช่ครั้งนึงนาน 30 ถึง 1 ชั่วโมง เพื่อให้ปรสิตหลุดออกจากตัวกุ้ง ทำจนกว่ากุ้งจะลอกคราบใหม่เมื่อกุ้งลอกคราบใหม่แล้วก็ตักคราบเก่าทิ้งอย่าให้เค้ากินคราบเก่า ทำเรื่อยๆจนหาย
thamaphon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/04/16, [14:12:50] »

ขอบคุณมากครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์