Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยที่ครับปลาแพะเป็นโรค  (อ่าน 3159 ครั้ง)
GODFATHER ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/03/16, [20:46:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

รบกวนช่วยหาสาเหตุและวิธีการรักษา ใช้ยาตัวไหน ดีครับสำหรับปลาแพะ  ตอนนี้ผมหายา เหลือง ทั้งไทย ยี่ปุ่นมาใส่ ยาฟากัส ของปลามังกร เกลือ

อาการมีรอยช้ำ มีเมือก เกาะที่ตัวปลา และ หางกุด ครับ รบกวน ช่วยดูและ แนะนำทีครับ ตายไป 4 ตัว เริ่มท้อแร่ะ ครับ

ตอนนี้ ที่  1.ตาย ไฮฟิน ไรไม่รู้จำไม่ได้ครับ  2.วงเดือน 3.ดุฟ   4.โกลเรย์เซอร์   ยังเหลือที่แยกออกมา อาการน่าเปงห่วง คือ ดุฟ3 โกล 4

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ เครียดเลยเริ่ม  เบื่อ ปลาแพะ เจอแบบนี้   เลี้ยงรวมกับปลา อื่น แต่ มีอาการเป็นแต่ปลาแพะ

ช่วยทีครับ       ขอบคุณมากครับ  cryingrun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/03/16, [01:26:40] โดย GODFATHER »
Singharatoh ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 31/03/16, [13:01:46] »

ขนาดตู้เท่าไหร่...?
อยู่กันกี่ตัวมีปลาอะไรบ้าง...?
อุณหภูมิเท่าไหร่...?
ต้องดูหลายๆอย่างครับขอรายละเอียดตู้นิสนึง

จะได้พอสันนิฐานได้ว่าเป็นที่อะไร [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ผมว่าอาการแบบนี้รักษาไม่ค่อยหายต้องหาทางป้องกันเอานะครับ n032 n032

หลักๆน่าจะมาจากเชื้อรา ดูให้น้ำสะอาดสม่ำเสมอ

ยังไงรอผู้รู้เข้ามาตอบอีกทีนึงก็ได้ครับ

ของผมก็เคยเป็นแบบนี้ตัวนึง 3 วัน ตาย asspain asspain
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/03/16, [13:04:49] โดย Singharatoh »
lalaha ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 31/03/16, [15:02:33] »

ตัวที่เอามาให้ดูนี่คือตัวที่มันตายแล้วใช่ป่ะครับ
ถ้าไม่ใช่ เอาขึ้นมาแบบนี้เกรงว่าจะทำให้ตายเร็วขึ้นไปอีกครับ
เบื้องต้นผมว่าจับแยกออกมาก่อนครับ เตรียมน้ำใหม่ที่พักแล้วสะอาดๆ เปิดอ็อกพอสมควร ไฟไม่ต้อง มืดๆหน่อยยิ่งดี
ให้ปลาได้พักก่อน ถ้ามันยังกินอาหารก็ให้ตามปกติ แต่ลดจำนวนลง ให้น้อยๆ พอกินหมด แต่ถ้ามันไม่กินก็หยุดให้ก่อนดีกว่า
ส่วนเรื่องยารอท่านอื่น  ส่วนตัวผมว่าเป็นปัญหาที่น้ำครับ ไม่ทราบใช้น้ำอะไรเลี้ยงครับ
มีข้อมูล มีรูปตู้เยอะๆหน่อยก็ดีครับ
เอาใจช่วยครับ
piyapart ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/04/16, [14:49:33] »

ผมเคยเป็นหางกุด หนวดกุดจากเชื้อรา หรือพวกแบคทีเรียนี่แหละ

แยกออกมาก่อน เกลือ ยาเหลือง ยาไปใส่ ไม่รอด ใช้ควอเรียม 1 ติดต่อกัน 5 วัน ให้ยาตามฉลาก ถ้าหลังจาก 5 วันนี้ไปไม่ตาย ก็น่าจะรอดแล้ว  เพราะส่วนใหญ่จะตายก่อน 5 วันมันจะหมดแรงค่อย ๆ ตายไปเอง ถ้ายังแข็งแรงก็ ok แล้ว

ตู้หลักเปลี่ยนน้ำ 3 วันครั้ง ไปเรื่อย ๆ รอดูอาการจนกว่าปลาจะ ok

ของผมตัวที่ป่วยหางกุด ไม่รอดเพราะรักษาไม่ถูกวิธีไปใส่ยาเหลืองอย่างเดียว มันมีพวกส่วนประกอบของโซเดี้ยม ปลาแพะมันยิ่งอ่อนแรงเลย แต่ในตู้ไม่มีตายเพิ่ม

ช่วยไม่ได้มากเท่าไหร่  ้hahaha
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์