Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Apistogramma Tip: เรื่องการดูอายุของ Apistogramma Elizabethae โดยสังเกตุใบหาง  (อ่าน 2679 ครั้ง)
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« เมื่อ: 20/03/16, [11:44:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เนื่องจากมีคนถามมาเกี่ยวกับเรื่องหางของอพิสโแกรมมา Elizabethae  ว่าทำไมมีทั้งแบบหางแหลมปลายจะไม่แยกเป็นสองแฉก (Spread tail)และหางพิณ (Lyre tail) จากการสอบถามเพื่อนนักเลี้ยงทั้งชาวฮ่องกง และต่างชาติได้บอกตรงกันว่า
ลาที่หางแหลมจะเป็นปลาที่ค่อนข้างมีอายุแล้ว 1-1.5 ปีขึ้นไป ปลายหางจะงุ้มลงจนแหลมในที่สุด ซึ่งในบางครั้งเราอาจจะเห็นว่าปลาตัวเล็กแต่ปลายหางงุ้ม ทั้งนี้เพราะว่าในแต่ละครอกก็จะมีปลาเเกร็นที่ยังไม่โตเต็ม เวลาตัวเล็กก็อาจจะไปมองว่ามันอายุไม่เยอะแต่แท้จริงเป็นปลาแก่ ซึ่งส่วนมากซื้อไปไม่นานก็จะตายด้วยโรคชรา[/b][/u][/color]
จึงขอฝากข้อสังเกตุนี้ไว้เป็นทริคในการเลือกซื้อครับ
ปล. ปลาแก่ไม่ใช่ว่าจะไม่สวยนะครับก็สวยในแบบของมัน และสามารถยังเอามาเพาะพันธ์ได้ถ้าสายเลือดดี
      และอีกอย่างในกรณีปลาที่เลือดชิดมากๆ อาจจะใช้หลักเกณฑ์นี้ไม่ได้ เพราะตัวปลาเองจะแสดงลักษณะด้อยออกมาเยอะ

ภาพประกอบจาก หนังสือ Datz ลองดูตรง comment ครับมีอธิบายไว้ชัดเจน
[/url]

ภาพประกอบจาก internet แบบหางแหลม

ภาพประกอบปลาผมเอง แบบหางพิณ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/03/16, [10:20:40] โดย champ »
โก๋เอง ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/03/16, [14:08:19] »

ขอบคุณมากครับเป็นข้อมูลเอาไว้ตัดสินใจเลือกซื้อปลา  [on_066] [on_066]
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/03/16, [09:52:24] »

ขอบคุณมากครับเป็นข้อมูลเอาไว้ตัดสินใจเลือกซื้อปลา  [on_066] [on_066]

ครับไว้เป็นทริคเล็กๆ น้อยเวลาไปซื้อปลาแพงๆ อย่างผมไปเอามาที่ฮ่องกงมา ราคาสูงเเละเป็นปลาป่า ดังนั้นไม่มีทางที่เราจะรู้อายุได้แม่นยำ ต้องอาศัยทริคช่วยนิดนึงก็จะได้ปลาสวยสมใจและอยู่กับเรานานๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/03/16, [10:20:59] โดย champ »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์