Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาลองจัดสวนขวด(ในตู้ปลา)จากของเหลือกันครับ  (อ่าน 4951 ครั้ง)
ramede ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 10/03/16, [22:30:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พักหลังๆมานี้เห็นนิยมสวนขวดกันค่อนข้างเยอะ เนื่องจากเลี้ยงดูง่าย ต้องการการดูแลน้อย เล็กๆสวยงาม และเหมาะสำหรับการตกแต่งอีกด้วย

ผมเองก็เป็นคนนึงที่ชอบมัน แต่ครั้นจะไปซื้อมา ราคาก็เอาเรื่องอยู่

หันมาดูของเหลือๆจากตู้ปลา ก็คิดว่าจะลองทำเองสักตั้ง เอาแบบเหลือๆ มั่วๆนี้แหละ

อุปกรณ์ก็มีดังนี้
1. หินรองพื้น จะหินอะไรก็ได้ ขอให้เป็นหิน ขนาดกำลังพอดีๆกับภาชนะ ของผมก็หินพัมมิสเหลืออยู่ 1 โล
2. ถ่านคาร์บอน
3. ดินปลูกไม้น้ำ
4. ต้นไม้
5. อุปกรณ์ตกแต่ง ของผมไปโขมยหินจากตู้ไม้น้ำมาใส่ และทรายอายน้ำหนูแฮมเตอร์

ขั้นตอนก็ไม่ยุ่งยากอะไร ทำเหมือนจัดตู้ไม้น้ำเลย ใส่หิน ถ่าน ดิน จัดองค์ประกอบ ลงต้นไม้ ปิดฝา และนั่งดู

ต้องขออภัยผมไม้ได้ถ่ายรูปตอนทำไว้

เพิ่งจะทำเสร็จวันแรกเลย เอาไม้น้ำ(ใบน้ำ)มาจากตู้ปลา ไม่รู้จะปรับสภาพทันรึเปล่า

ผมลงต้นไม้ไว้น้อยๆ เพราะชอบเวลาเห็นมันเติบโต

ส่วนนี้ก็ฝาปิดแบบกากๆ ตอนแรกตู้นี้ตั้งใจจะซื้อมาเลี้ยงหนูแฮมเตอร์ สภาพก็เลยเป็นอย่างที่เห็น  sick1

ส่วนนี้คือส่วนที่เสียเงินลงทุนไปซื้อไฟ LED 6500K แบบเส้นมาต่อเอา ในรูปยังติดไฟไม่เรียบร้อยเพราะยังไม่แน่ใจว่ามันโอเครึยัง

และผมมีคำถามครับ ไฟขนาดนี้แรงไปรึเปล่า และควรเปิดกี่ชั่วโมงต่อวันดีครับ

หากเพื่อนๆ พี่ๆ ท่านใดมีสวนขวดแบบนี้ ก็เอารูปมาแบ่งปันกันได้นะครับ อยากเห็นหลายๆแบบ
เพื่อว่าโรคงอกมันกำเริบ จะได้มีทางรักษา 555

สุดท้ายนี้หากมีข้อแนะนำ ติชม บอกมาได้เลยนะครับ ยินดีรับฟังทุกความเห็น

ป.ล.ไม่แน่ใจว่าจะผิดกฏห้องนี้รึเปล่านะครับ หากผิดก็ลบหรือย้ายได้เลยครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/03/16, [02:06:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ดูดีครับ โพสต์ไว้ห้องนี้แหละ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์