Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาไรทะเล ให้ปลากินบ๋อยๆ ปลาจะเป็นโรค อะไรมัยครับ...  (อ่าน 2989 ครั้ง)
sudhor ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 05/03/16, [23:47:27] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เอาไร ให้กินบ่อยๆ ปลาจะมีโอกาส เป็นโรคไรมัย
หรือ ต้องทำอย่างไร ก่อนให้ปลากิน

ขอบคุณสำหรับคำตอบคับ
mangsab33 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/03/16, [12:49:01] »

ล้างให้สะอาด แล้วแช่ฟีสให้แข็งครับ ไม่มีปัญหา
sudhor ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/03/16, [17:39:49] »

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ
tangslover ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/03/16, [19:12:22] »

ผมขอเสริมนิดหนึ่งครับ ให้ไรได้ครับ แต่อย่าให้บ่อยมาก สารอาหารไม่ครบครับปลาอาจจะผอมได้ พยายามให้เม็ดและอาหารอื่นๆควบคู่ไปด้วยครับ เพื่อความสมบูรณ์ของตัวปลาครับ และอีกอย่างไรอาจทำให้นํ้าเสียง่ายครับ ยังไงให้อาหารหลากหลายดีกว่าครับ ง่ายสุดคือหาอาหารเม็ดหลายๆยี่ห้อให้เขากินครับ [เจ๋ง]
soulwolfz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/03/16, [20:43:45] »

ท่าไม่จำเป็นก็อย่าดีกว่าครับ พวกนี้ ค่อนข้างไม่สะอาด โอกาสที่ปลาจะท้องอืด ท้องบวม ส่วนตัวท่าไม่ฝึกปลากินเม็ด ก็ไม่ให้ครับ ไปเน้นพวก อาหารเม็ดไม่ก็กุ้งแช่แข็ง หนอนแดงแช่แข็ง หอยลายสับ ดีกว่าครับ พวกอาหารสด แต่ท่าอยากให้เป็นไปได้ก็แช่ฟรีซก่อนให้ก็ช่วยได้เยอะครับ
zedusvc76 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 31/03/16, [10:00:30] »

ถ้าอยากให้อาหารสดแนะนำ ผักต้มครับ ผสมเนื้อกุ้ง สับให้ละเอียด แล้วฟรีสเก็บไว้ เป็นก้อนๆ ถึงเวลา กะโยน ลงเลย มันลอย เพราะน้ำแข็ง แล้วปลาจะมาตอด กินเอง ได้สารอาหารครบด้วย กุ้งล้างให้สะอาดก่อนนำไปสับนะครับ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/04/16, [00:43:17] »

ส่วนตัวเคยให้พวกอาหารสด จะสดเป็นๆ หรือแช่แข็งมา
เลี้ยงๆไปตายซ่ะงั้น มันคงไม่ได้สะอาด100%
ยังไงอาหารปลาแบบปกติก็น่าจะมั่นใจกว่านะ สารอาหารตามราคา
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์