Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลี้ยงก้นตู้ครับ ค่าน้ำควรเป็นอย่างไร no3เท่าไร และค่าอื่นๆต้องเท่าไรครับ  (อ่าน 3646 ครั้ง)
cidpong ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 27/02/16, [14:12:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากเลี้ยงก้นตู้ครับ ค่าน้ำควรเป็นอย่างไร no3เท่าไร และค่าอื่นๆต้องเท่าไรครับ (สมมุติว่ามีโคมไฟพอแล้ว)

คืออยากทราบเรื่องค่าน้ำครับ เพราะตอนนี้เลี้ยงแต่ปลาล้วนอยู่ อยากขยับขยายลงก้นตู้ดูบ้างครับ และควรเริ่มจากตรงไหนก่อนดีครับถ้ามีไฟพร้อมแล้ว เกลือใช้ อคาเรสครับ แต่เลี้ยงปลาล้วน
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/03/16, [10:28:38] »

1. อุณหภูมิ 25-28
2. แอมโมเนีย=0  ไนไตร์ท=0  ไนเตรท<=12.5 ฟอสเฟต<=0.03
3. KH 8-12    pH 8.1-8.4   sg 1.023-1.025

3รายการนี้ เป็นค่าหลัก ส่วนที่มากขึ้นไปอีกค่อยว่ากันครับ ส่วนมากเป็นการวัดค่าพวกเคมี-แร่ธาตูที่ก้นตู้ต้องการใช้งาน ถ้า 3ค่าหลักยังปกติอยู่ และมีการเปลี่ยนน้ำเป็นประจำ ไม่น่ามีปัญหาครับ
Polize ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/03/16, [15:30:18] »

ควรมีกรองล่าง และสกิมที่เหมาะสมด้วยครับ (จากประสบการณ์ตรง ที่ล่มไปหลายครั้ง)
ตอนนี้มีพร้อมทั้งกรอง ทั้งสกิม จากที่เจอแอนใช้ท่าระเบิดพลีชีพบ่อยๆ  036 กระดุมใช้ท่าไม้ตายคอยืดคอยาว  [on_007] โป่งร่อนจนเห็นโครง  [on_052] ตอนนี้ไม่ละ  lau01
ปล ถ้าได้สกิมที่ดีๆ + ตู้ล่างมีเรฟู คุณสามารถหมดห่วงเรื่องไนเตรทไปได้ด้วยเลย ที่เหลือคือจัดการกะฟอสเฟส และอย่าให้ค่า Ca , Kh และ Mg แกว่งพอครับ (พูดง่ายๆใช้เกลือยี่ห้อไหน ควรใช้ยี่ห้อนั้นไปเลย)
ปล 2 อันนี้พูดภาษาคนใช้วิธีเปลี่ยนน้ำนะครับ เพราะผมไม่ใช่สายโด๊ส ถ้ามีสายโด๊สมา คงแนะนำได้ดีกว่า  [ไอ้แว่น]
porann17 ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/03/16, [21:05:31] »

เลี้ยงมาปีกว่าละ ตู้ 18" ไม่เคยวัดค่าอะไรเลย เปลี่ยนน้ำ 1-2 อาทิตย์ต่อครั้งเอาครับ  [on_026]
Anan124 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/03/16, [23:58:55] »

เนี๊ยะ เวลาเจอคนเลี้ยงแบบไม่ค่อยมีรายละเอียดมาก ผมก็เกิดอาการอยากเลี้ยงมั่ง .. แต่พอไปอ่านเจอกระทู้แบบที่มีทฤษฎีเยอะๆประกอบ ก็ทำให้คิดว่าต้องรออีกซักระยะนึง ให้ระบบในตู้และตัวผมเองมีความพร้อม .. ก็เลยไม่รู้ ว่าจะเอาไงกับชีวิตดี

suicide suicide suicide
DakZap!! ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/03/16, [14:32:37] »

ผมว่าอยู่ที่ความเข้าใจของแต่ละคนนะคับ ของผมก็เลี้ยงมาปีกว่าๆก็เลี้ยงได้ลามเต็มตู้ ผมว่าบางอย่างมันต้องลองเอง แล้วจะเข้าใจนะคับ สำหรับผมไม่ใช่คนที่จะมาเน้นอุปกรณ์ไรมากมาย ของเสียวัดทีไรก็แดงแป๊ด แต่ทั่งหมด มันอยู่ที่การใส่ใจคับ บางตู้อุปกรณ์หลายแสนแต่ภาพที่ออกมาแค่หลักร้อย กลับกันบางตู้อุปกรณ์หลักพันแต่คุณภาพเกินราคา ฉะนั้นสำคัญเลยอยู่ที่การใส่ใจเราเอง
ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวไม่ได้มีเจตนาว่าใครหรือพาดพิงใครนะคับ ขอบคุณคับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/04/16, [10:01:03] »

เนี๊ยะ เวลาเจอคนเลี้ยงแบบไม่ค่อยมีรายละเอียดมาก ผมก็เกิดอาการอยากเลี้ยงมั่ง .. แต่พอไปอ่านเจอกระทู้แบบที่มีทฤษฎีเยอะๆประกอบ ก็ทำให้คิดว่าต้องรออีกซักระยะนึง ให้ระบบในตู้และตัวผมเองมีความพร้อม .. ก็เลยไม่รู้ ว่าจะเอาไงกับชีวิตดี

suicide suicide suicide

อยากบอกว่า
การเลี้ยงแบบ ไม่มีรายละเอียดมาก เลี้ยงได้นะครับ ถ้ามีการดูแลอย่างต่อเนื่องและมีการสังเกตุถึงความเปลี่ยนแปลงในทางลบ+มีการแก้ปัญหาทันทีที่สังเกตุเห็น  แต่ควรมีเวลาอยู่กับตู้มากหน่อย

ส่วนการเลี้ยงแบบตามหลัก มีการวัดค่าต่างๆประกอบ อาจจะดูยุ่งยากไปซักหน่อย แต่เมื่อเวลามีปัญหาเกิดขึ้นการหาคำตอบของต้นเหตุน่าจะทำได้เร็วกว่าและถูกต้องมากกว่า แค่นั้น..
Zyra ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/04/16, [19:53:31] »

1. อุณหภูมิ 25-28
2. แอมโมเนีย=0  ไนไตร์ท=0  ไนเตรท<=12.5 ฟอสเฟต<=0.03
3. KH 8-12    pH 8.1-8.4   sg 1.023-1.025

3รายการนี้ เป็นค่าหลัก ส่วนที่มากขึ้นไปอีกค่อยว่ากันครับ ส่วนมากเป็นการวัดค่าพวกเคมี-แร่ธาตูที่ก้นตู้ต้องการใช้งาน ถ้า 3ค่าหลักยังปกติอยู่ และมีการเปลี่ยนน้ำเป็นประจำ ไม่น่ามีปัญหาครับ

ตามนี้เลยคับ
      ถ้าจะเติมโดสพวก Kh  Ca  Mg  อย่าเติมโดยไม่ได้วัดก่อน เพราะจะพังทั้งตู้เเบบไม่เป็นท่า  [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์