Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอแชร์ครับ  (อ่าน 1558 ครั้ง)
mookem ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 22/02/16, [12:43:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับน้าๆ

หลังจากแฝงตัวศึกษาอยู่ใน Club พักใหญ่ (ประมาณ 2สัปดาห์)  [เขิลลลล] อารมณ์วัยเด็กพร้อมกับอาการคันได้เกินขึ้นกับตัวผม
ซื้อตู้มาด้วยความตั้งใจว่าจะเลี้ยงเครฟิช แต่แล้วโชคชะตาก็ได้นำผมมาพบกับ Sherry Shrimp ตัวจ้อย น่ารัก งุงิ ครุคริ  emb01
จึงเปลี่ยนใจจากเครฟิชมาเป็น เจ้าเชอรรี่ตัวน้อยซะดื้อๆ (แฟนคะยั้นคะยอเอาตัวนี้ดีกว่าตัวเล็กน่ารัก ไม่ดุด้วย แล้วในตู้ได้เลี้ยงไม้น้ำ ปลานีออนได้ด้วยนะ) เอาๆก็ได้ลองดูซักหน่อย

ปัญหาได้เกิดขึ้นเมื่อปั๊มน้ำที่จะเอาใช้เลี้ยงกับเครฟิช ปั๊มแรงมากกกก (ไม่รู้ว่าผมรู้สึกไปเองหรือเปล่า) ปลาว่ายไปมา ปลิ้นไปคนละทิศคนละทาง เลยเอาใยแก้วมาปิดซะ ตรงที่เป่าน้ำออก ผ่านไปไม่นาน เอาอีกแล้วคราวนี้เป็นคิวของกุ้ง โดนปั๊มดูดอีก  ก็แก้ไขไปเหมือนเดิม แม่กุ้งในภาพโดนดูดไปคาอยู่ที่ร่องปั๊ม (รูปไม่ได้ถ่ายไว้นะครับรีบช่วยชีวิตนางก่อน

ผ่านไป 1 คืน เช้าวันรุ่งขึ้น  แม่กุ้งออกลูกจร้าาา ขนาดประมาณ 2มิลลิเมตร ตัวเล็กมาก นับได้ประมาณ 12 ตัว
แต่เมื่อเปิดไฟตู้ตอนเช้าได้แปปเดียว เจ้าซิวข้างขวานจัดหนักลูกกุ้งไปแปปเดียวเหลืออยู่ 4ตัว ไม่รู้จะแก้ยังไงเอาใส่กระป๋องเจาะรูไว้ก่อน [on_008]

คิดไม่ตกจริงๆ สงสัยได้งอกกกตู้เพิ่มซะละ   

กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของผมครับ ยังไงผิดพลาดประการใดขออภัยเป็นอย่างสูงครับ

ใครมีคำแนะนำโพสต์ไว้เลยครับ จักขอบพระคุณอย่างสูง  [mo_007]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/02/16, [13:46:37] »

เลี้ยงรวมกับปลายังไงลูกจิ๋วๆก็ไม่เหลือครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/02/16, [20:23:15] »

เลี้ยงรวมกับปลายังไงลูกจิ๋วๆก็ไม่เหลือครับ

ตอนนี้เหลือผู้รอดชีวิต 5 ราย  [on_051]
LuNLA ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/02/16, [08:34:23] »

ตู้โล่งไปอะครับ เพิ่มพวกมอสเยอะ ให้มันรกๆอะครับ  ช่วยได้ ลูกกุ้งจะได้มีที่หลบภัย  [on_018] ...
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/02/16, [13:05:34] »

ตู้โล่งไปอะครับ เพิ่มพวกมอสเยอะ ให้มันรกๆอะครับ  ช่วยได้ ลูกกุ้งจะได้มีที่หลบภัย  [on_018] ...

ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์