Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องเช็คค่าอะไรในตู้บ้างเพื่อจะลดการตายของกุ้งเชอรี่ให้น้อยที่สุดก่อนลงตู้ครับ  (อ่าน 1284 ครั้ง)
lalaha ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 03/02/16, [00:50:53] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ไม้น้ำ คาร์บอนยีสต์ 24 ชั่วโมง กรองแขวน(ใยแก้ว+พัมมิส) ติดพัดลม
ไม่ได้ลงสิ่งมีชีวิต มีแค่ขอน หิน อนูเบียส เฟริน มอส
ตอนตั้งตู้ลงปุ๋ยรองพื้น แบคที่เรีย พัมมิส กรวดแม่น้ำ (ไม่มีดิน) เติมน้ำ เติมจุลินทรีย์
อายุตู้ 1 เดือน เปลี่ยนน้ำ 20% มาแล้ว 2 ครั้ง และเติมจุลินทรีย์ทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำ
ปัจจุบันน้ำใสดี ไม้น้ำคายฟองเล็กน้อย เปิดไฟ 7-8 ชั่วโมง อุณหภูมิกลางวัน 28 กลางคืน 23-25
อาทิตย์นึงก็จะมีฝ้าผิวน้ำอยู่บ้าง ใช้วิธีตักออกวันละครั้ง ทำ 2 ครั้งก็หมด
drop check ออกเหลืองอมเขียว ตะไคร่เล็กน้อย(เฉพาะที่มองเห็น)

จะเอากุ้งเชอรี่มาลงครับ ต้องตรวจสอบคุณภาพน้ำหรือสังเกตุอะไร อย่างไรบ้างเพื่อให้มั่นใจว่ากุ้งจะมีโอกาสรอดสูง
(ถ้าต้องเช็คหลายอย่างก็ไม่ไหวเงินในกระเป๋าครับ ขอหลักๆที่สำคญๆแล้วกัน)

ปล.เคยสังเหตุเห็นครั้งเดียวเร็วๆนี้ว่าในตู้มีคล้ายๆหนอนหรือไส้เดือนตัวเล็กๆผอมๆสีขาวๆ
ว่ายดุ๊กดิ๊กๆคล้ายๆงูเลื้อยแบบเร็วๆอยู่ 1 ตัว แล้วก็หายไปเพราะตัวเล็กมาก
และเคยลองเอาปลากัดมาลงทิ้งไว้ 1 วัน ปลากัดอยู่ได้ และกินอาหารปกติ
ขอบคุณครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/02/16, [12:23:33] »

ใส่ได้แล้วครับป่านนี้ กุ้งเชอรี่เลี้ยงง่าย
lalaha ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/02/16, [23:45:09] »

ใส่ได้แล้วครับป่านนี้ กุ้งเชอรี่เลี้ยงง่าย

ขอบคุณครับผม
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์