Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามวิธีลดเค็มหน่อยคับ  (อ่าน 1040 ครั้ง)
nuck ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 02/02/16, [08:20:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเอาน้ำเค็มออก1ขัน แล้วก็เติมน้ำจืดลงไปแทนความเค็มลดจาก36เหลือ34แต่ปลาในตู้พอเช้ามาส่วนใหญ่เป็นจุดขาวอะคับแล้วมีมะเขือเทศตายไป1ด้วยคับผมความทำไงดี ตอนนี้ผมไม่กล้าเปิดไฟกับปั๊มคลืนเลยคับกลัวปลาเหนื่อ แต่เปิดโอโซนใส่หัวฟูไว้ในกรองล่างแทนคับ ร้อนใจมากคับ. ขอบคุณคับ
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/02/16, [08:26:04] »

ลดความเค็ม เอาน้ำออก เติมน้ำจืดกฌถูกต้องแล้วคับ
แต่ต้องค่อยๆลด ยิ่งปริมาณน้ำน้อยยิ่งต้องดูแลเป็นพิเศษ
seavicba ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/02/16, [17:12:08] »

ตามที่คุน Puzzle บอกครับ เอาน้ำออกแล้ว กาลักน้ำใช้สายอ๊อกผูกเงื่อนให้น้ำไหลช้า  drip น้ำจืดลงไปเป็นหยดๆ ปลาจะได้ค่อยๆปรับ แต่ถ้าปลาเป็นจุดขาวอยู๋แล้วเปี่ยนความเค็มปลาจะยิ่งเครียดนะครับ ทำไมถึงอยากลดความเค็มละครับ
nuck ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/02/16, [23:01:05] »

ตามที่คุน Puzzle บอกครับ เอาน้ำออกแล้ว กาลักน้ำใช้สายอ๊อกผูกเงื่อนให้น้ำไหลช้า  drip น้ำจืดลงไปเป็นหยดๆ ปลาจะได้ค่อยๆปรับ แต่ถ้าปลาเป็นจุดขาวอยู๋แล้วเปี่ยนความเค็มปลาจะยิ่งเครียดนะครับ ทำไมถึงอยากลดความเค็มละครับ
อยากลดเพราะว่าเปืองเกลือคับเพราะตอนแรกความเค็มตั้งไว้30 ไม่รู้ใันอีท่าไหนขึ้นมา36 ตั้งตู้มาประมาณเกือบปีละคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์