Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อสู้กับ NO3 & PO4 (ประสบการณ์ส่วนตัว และการศึกษา)  (อ่าน 8348 ครั้ง)
Nemocrisis ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 24/01/16, [23:07:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เนื่องจาก ผมตั้งตู้มาเข้าปีกว่าๆ แล้ว แล้วมีปัญหา ตะไคร้ เยอะมากกก LPS ไม่บาน หดๆ เขาหลายตัวลงไปก้ละลาย ถามผู้รู้หลายท่าน มาจาก NO3 และ PO4 แน่ๆ และเปลี่ยนน้ำเยอะๆ ก้แก้ไขไม่ได้ แถมตัวเองก้มีข้อจำกัด หลายๆอย่าง ตอนวันที่ผมเริ่มจะหาวิธีแก้ไข
ก่อนเริ่ม:

ตู้: 24*12*18 เป็นแบบกรองหลัง 3 นิ้วกว่าๆ แบ่ง 3 ช่อง
ค่าน้ำ:Salinity=35%, NO2=0 mg/l, NO3=100+ mg/l (ใช้ ชุดวัด tetra - สีแดงโคตรรรเข็ม) pH=8-8.3
เกลือ: Blue Ocean, Aquaraise, Millinium แล้วแต่สะดวก ผสมๆ กัน ยำๆ
Media: Kirika 10 kgใส่ กรองหลังช่องน้ำลง, ทรายทะเล ไปตักมาจาก ชะอำ ประมาณ 5 kg
Skimmer: ฺBM QQ, Weipro 2013 ดักแปลงเอง
เปลี่ยนน้ำ: 1 เดือนต่อครึ่ง

สาเหตุ และข้อจำกัดส่วนตัว (ถามจากผู้รู้, การตกผลึกจากการอ่าน บทความพวกฝรั่ง)
1. Kirika ดักตะกอน และเนื่องจากกรองหลังช่องเล็กไป น้ำไหวไม่ค่อยดี - ช่องกรองเอามือลงไม่ได้ หยิบออกต้องใช้ ฟอเซปคีบที่ละเม็ด ขี้เกียจมากกกก
2. สกิมเมอร์ ไม่ดี (เล็กไป) - ตู้มันกรองหลัง แถมเล็ก ไม่อยากหาสกิม แขวนใหญ่ๆ มาแขวนข้างหน้าตู้
3. ปลาแน่นไป อาหารและของเสียเลยเยอะ - เดินผ่านหน้าร้านปลา ที่เจๆ ใจละลายทุกที่
4. แบคทีเรีย ไม่พอ / ทำงานไม่ดีพอ - ลอง carbon dosing/ เปลี่ยนยี่ห้อ แบคที่ใช้/ซื้อ overflow box ติดกรองล่างแม่งเลย จะได้เอาใส่ หินเป็นเยอะขึ้น
5. เปลี่ยนน้ำน้อยไป ควรบ่อยขึ้น - ทำงานออก ตจว บ่อย โคตรจะไม่สะดวก แต่ใจนะอยากเลี้ยงทะเล

สรุป เลย หยิบข้อ 4 มาแก้ แบ่งเป้นการลอง 3 อย่าง
1. ซื้อ overflow box ติดกรองล่าง
เหมา หินเป้นมา 5 ก้อน ม่วงๆ ซื้อ overflow แก้ว มือสองมา สรุป ราคารวมๆ 3000 บาท
ผลที่ได้: บ้านนน้ำท่วม overflow ไหวไม่ยอมดูดลง - -"
รันระบบได้ 1 เดือน
ค่าน้ำ:Salinity=35%, NO2=0 mg/l, NO3=75 mg/l pH=8-8.3

สรุป: NO3 ที่หายไปคาดว่า จากการเพิ่ม volume น้ำ เหอๆ ไม่จบ แล้วก้ กลับมา NO3=100+ หลังจากเอากรองล่าง (กรองพลาสติก) ออก

2.เปลี่ยนยี่ห้อ แบคที่ใช้: เดิม ใช้ Bio C. จำได้ตอนสมัยเลี้ยง เรดบีมีฟาร์มแนะนำมา ใช้ของนกสีขาวสิ บ้านๆเหม็นๆ ใช้ดี
เลยจัดมาหยกตาม โดส
ผลที่ได้: ค่าน้ำ:Salinity=35%, NO2=0 mg/l, NO3=45-75 mg/l pH=8-8.3

สรุป: NO3 หายไปไม่รู้จากอะไร หรืออาจเป้นเพราะ หรือ แบคทีเรียโตขึ้นเพิ่มจำนวนตามเรื่อง หรือเปล่า ไม่รู้ เพราะไมไ่ด้นั่งทำ plate count แต่ก้ดี เลยใ้ช้ มัน 2 ชนิดเลย เพราะใช้ของที่เหลือ

3.Carbon dosing: เอาสูตรมาจาก web ฝรั่ง
เหล้า (ผมเอาเหล้าขาว 40ดีกรี):250 mL (เทใส่ชุดยา 100mL 2 ครั้งแล้วก้ครึ่งขวด 1 ครั้ง)
น้ำตาลทรายแดง: จากที่อ่านๆ เหมือนมันจะให้ carbon source ที่ธรรมชาติกว่า (ความเชื่อแบบมั่วๆ) 10 ช้อนโต๊ะ
น้ำส้มสายชู อสร. : ขวดเหล็ก 1 ขวด
เทรวมกัน กวนๆ ให้น้ำตาลละลาย หยด 1mL/น้ำ 25L ทำต่อเหนื่อง 7 วัน พัก 1 อาทิตย์ แล้ว วัดผลหลังจากนั้น หยด 1mL/น้ำ 25L  เหมือนเดิมแต่อาทิตย์ละครั้ง หลังจากนั้น 3อาทิตย์ที่เหลือ

ผลที่ได้:
อาทิตย์แรก
ค่าน้ำ:Salinity=35%, NO2=0 mg/l, NO3=25 mg/l pH=8-8.3
ครบเดือน
ค่าน้ำ:Salinity=35%, NO2=0 mg/l, NO3=0-10 mg/l ใช้ API แยกสีไม่ค่อยออกเพราะ tetra หมดแล้ว pH=8-8.3

สรุปพอลดได้ 1 อาทิตย์แล้ว ก้ไมไ่ด้โดสต่อ
ค่าน้ำ:Salinity=35%, NO2=0 mg/l, NO3=10 mg/l น่าจะน่ะ   pH=8-8.3
สตาร์ เหมือนจะยืด หนวดยาวขึ้น จากขึ้นนิสๆ (อาจมาจากได้ชินตู้มากขึ้นผมไม่แน่ใจ)
Torch ยืดยาวขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

เดียวหาวิธีอัพรูปเร็วๆ ก่อนจะให้ดู before/after

ใครเคยต่อสู้แบบนี้เหมือนผมบ้าง ลองแชร์ความรู้กันหน่อยครับ    [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

หากมีข้อผิดพลาดประการใด ข้ออภัยด้วยนะครับ

การทดลองครั้งที่ 2 ณ วันที่ 4 กย 59
ตู้: 30*16*24 เป็นแบบกรองล่าง 28*14*18 ตู้อายุ 1 ปีกว่าๆแล้ว
ค่าน้ำ:Salinity=30%, NO2=0 mg/l, NO3=160+ mg/l (ใช้ ชุดวัด API) pH=8-8.3
เกลือ: Blue Ocean, Aquaraise, Millinium แล้วแต่สะดวก ผสมๆ กัน ยำๆ
Media: Kirika 10 kgใส่ กรองหลังช่องน้ำลง, ทรายทะเล ไปตักมาจาก ชะอำ ประมาณ 5 kg
Skimmer: ฺNo...... ณ ปัจจุบัน เนื่องจากสกิมยัดลงกรองล่างยากเลยเอามันออกเลย
เปลี่ยนน้ำ: 1 เดือนต่อครึ่ง

ส่วนผสม เหล้า 40 ดีกรี ขวด 700กว่า ml ผสมกับน้ำส้มสายชู ขนาดขวด 700 mL เท่รวมกัน
เนื่องจาก เค้าว่ากันว่า ใช้เหล้าจะมีผลมากกว่าตัวอื่นๆ ใช้โดส 50% พอ เลยใช้วิธีใส่ตู้เป็น Step up แทน

วันที่ 1 หยดตอนเที่ยงคืน 10 ml   NO3 160
วันที่ 2 หยดตอนเที่ยงคืน 20 ml   NO3 160 สงสัยยังระยะฝั่งตัว หยดต่อ
วันที่ 3 หยดตอนเที่ยงคืน 30 ml   NO3 80 เริ่มมาละๆ
วันที่ 4 หยดตอนเที่ยงคืน 40 ml   NO3 10 เริ่มมาละๆ
วันที่ 5 หยดตอนเที่ยงคืน 50 ml   NO3 10
วันที่ 6 หยดตอนเที่ยงคืน 60 ml   NO3 0

ได้ผลเกินคาดจริงๆ ^^ แชร์นะครับเพื่อนๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/09/16, [09:30:24] โดย Nemocrisis »
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/02/16, [15:47:03] »

เป็นกระทู้ที่ดีมากครับ แต่ตัว test kit อยากจะให้ใช่ ของ Salifert มากกว่าครับ เพราะมีความแม่นยำสูงกว่า ตัวอื่นๆ และเป็นที่ยอมรับมากกว่าครับ
watchara0444 ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/02/16, [20:47:17] »

ใช้น้ำประปาหรือROครับ
DakZap!! ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/02/16, [22:36:26] »

VSV ถ้ามือไหม่ศึกษาไม่ดี ใช้ไปรู้เรื่องเลยนะคับ คนที่จะใช้ควรศึกษาให้ถี่ถ้วน อีกอย่างผมว่ามีปัจจัยหลายอย่างเข้ามาช่วย แก้no3 ไห้หมดไป
ปอ ลิง... ผมชอบแบบเจ้าของโพสนะคับ ได้ทดลองสนุกดี ขอบคุณคับ
tajaba ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/02/16, [17:32:21] »

เริ่มจากการใส่ Vodka หรือ Vinegar ก่อนดีกว่าครับ ยังไม่ต้องผสมหรอก

ถ้าต้องการใส่น้อยๆ ใช้ Vodka ถ้าต้องการใส่เยอะ Vinegar (คิดซะว่า High range / low range)

หินคีริก้าผมไม่รู้ว่ามีผลอะไรไหมนะ

อย่างที่คุณ Luxuria บอก คือ ใช้ Salifert จะแม่นยำกว่านะครับ ถ้าไม่ชอบ salifert ก็ใช้ redsea ก็ได้

ข้อจำกัดของบ้านเราคือ 1. น้ำตาลเราไม่ค่อยสะอาด 2. น้ำส้มสายชูเรามีแต่ 5% ทำให้การผสม VSV ของเราถ้าจะให้ประสิทธิภาพดี ยากกว่าของฝรั่งหน่อยนึง

ปล: ผมเองก็ carbon dosing เช่นกันครับ [on_066]
speedys ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/02/16, [10:40:03] »

ไม่ทราบว่าเคยทดลองใช้สารกรองฟอสเฟตบ้างรึยังครับ ถ้าสนใจผมมีของนำเข้าจากผู้ผลิตในเยอรมันเสนอขายในราคาถูกกว่าของนำเข้าที่มียี่ห้อเช่น ROWAPHOS ที่มีขายอยู่ในท้องตลาดกว่า2เท่า รายละเอียดตามรูปที่โพส ถ้าสนใจค่อยinboxมานะครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/03/16, [21:01:40] »

เป็นกระทู้ที่ดีมากครับ แต่ตัว test kit อยากจะให้ใช่ ของ Salifert มากกว่าครับ เพราะมีความแม่นยำสูงกว่า ตัวอื่นๆ และเป็นที่ยอมรับมากกว่าครับ

แฮะๆ ตามงบอ่ะครับ ผมคิดว่า Salifest มันแอบแพง
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/03/16, [21:03:13] »

ใช้น้ำประปาหรือROครับ

ผมใช้ ประปา ผ่าน กรอง 5 ขั้นตอนครับ

วัดน้ำตอนออกมา no2 - 0 no3 - 0 po4 - 0 น่ะครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/03/16, [21:06:25] »

เริ่มจากการใส่ Vodka หรือ Vinegar ก่อนดีกว่าครับ ยังไม่ต้องผสมหรอก

ถ้าต้องการใส่น้อยๆ ใช้ Vodka ถ้าต้องการใส่เยอะ Vinegar (คิดซะว่า High range / low range)

หินคีริก้าผมไม่รู้ว่ามีผลอะไรไหมนะ

อย่างที่คุณ Luxuria บอก คือ ใช้ Salifert จะแม่นยำกว่านะครับ ถ้าไม่ชอบ salifert ก็ใช้ redsea ก็ได้

ข้อจำกัดของบ้านเราคือ 1. น้ำตาลเราไม่ค่อยสะอาด 2. น้ำส้มสายชูเรามีแต่ 5% ทำให้การผสม VSV ของเราถ้าจะให้ประสิทธิภาพดี ยากกว่าของฝรั่งหน่อยนึง

ปล: ผมเองก็ carbon dosing เช่นกันครับ [on_066]

ผมก้ใช้น้ำส้ม 5% นะครับ แฮะๆ

ตอนนี่้เอาใส่ขวดปั้ม ผสม Kalkwasser แล้วตามค่า KH ผมเลี้ยง KH ที่ 10
เดียวผมลงสูตรให้นะครับ ตอนนี้กำลังรอกับตู้หลักอยู่ แฮะๆ  [on_066] [on_066]
Monjar ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/07/16, [12:13:49] »

ตู้ผมก็ no3 เยอะมากเลยครับ ในตู้ไม่มีหินเป็นเลย มีแต่หินตายที่จัดทรงเป็นชุด

1)ผมควรไปซื้อหินเป็นมาไหมครับ แล้วทำตามข้อ 2 กับ 3 หรือไม่ต้องใช้หินเป็นก็ได้ครับ (ตู้เคยมีหินเป็นครับ เอาออกไปแล้ว)
2)ชุดยานี่เป็นยังไงหรอคับ
3)ตู้ผมขนาด 24x24 ควรหยดแบททีเรีย/เหล้าขาว กี่ ml ครับ

ขอบคุฦณครับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 24/07/16, [01:21:31] »

ตู้ผมก็ no3 เยอะมากเลยครับ ในตู้ไม่มีหินเป็นเลย มีแต่หินตายที่จัดทรงเป็นชุด

1)ผมควรไปซื้อหินเป็นมาไหมครับ แล้วทำตามข้อ 2 กับ 3 หรือไม่ต้องใช้หินเป็นก็ได้ครับ (ตู้เคยมีหินเป็นครับ เอาออกไปแล้ว)
2)ชุดยานี่เป็นยังไงหรอคับ
3)ตู้ผมขนาด 24x24 ควรหยดแบททีเรีย/เหล้าขาว กี่ ml ครับ

ขอบคุฦณครับ

งั้นผมขอถามก่อน
1.วางกรองยังไงหรอครับ
2. ลองสูตรผม ก้ได้ครับ คำนวน น้ำทั้งหมดกี่ลิตร ใช้ลิงค์ คำนวนในเวบนี้ก้ได้ แล้วใส่ตามสูตร ซึ่งถ้าถามว่าเอามาจากไหนอ้างอิงมาจาก Reef Central แต่ผมเพิ่มไปนิสๆ ตามอยากลองเอง
 [on_018] [on_018]

PM หรือทักมาในไลน์ wpeaow ได้นะครับ ผมยินดีแนะนำ ชอบๆ

ล่าสุดผมสาดเหล้าเยอะไป แบคบูมไปมะวาน นั่งเปลี่ยนน้ำตามแย่ 5555+
martardor1982 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 24/07/16, [02:02:15] »

ผม NO3 บูม จะแก้ปัญหาไงดีครับ เติมเหล้า หรือ มีน้ำยาอะไรช่วยลดไหม
« ตอบ #12 เมื่อ: 06/08/16, [17:26:03] »

ผม NO3 บูม จะแก้ปัญหาไงดีครับ เติมเหล้า หรือ มีน้ำยาอะไรช่วยลดไหม

ผมว่าก่อนอื่นต้อง หาสาเหตุก่อนนะครับ เพราะการสาดเหล้า นี้ กึ่งๆ ปลายเหตุ

ที่ผมปี้ดๆ มาก้เพราะ
1. ปกร. ตาย และร่อนจากการอยากลองด้วยตัวเอง    (เนื่องจาก KH ตกแล้วผมไม่มีโดสสิ่ง)
2. กุ้งและปู ตายเพราะผมลองยากำจัดตะไคร้
3. สกิมเมอร์ น้ำท่วมเลยปิดแม่ม - - ขี้เกียจนั่งปรับ

แล้วแก้ตรงนั้นก่อน
แล้วก้เลือกวิธีเลยครับ ตามสะดวก

1. สาด VSV ผสมตามผมก้ได้ ลองมาแล้ว
2. เครื่อง NO3 ส่วนตัวไม่เคยลอง เพราะผมเชื่อว่าหลักการแม่ม ก้ไม่ต่างกันหาหินเป็นมาเพิ่ม ใช้เวลาเพิ่มอีก
3. Biopellet ณ ปัจจุบัน กำลังลองอยู่ ใช้ดีเหมือนกันครับ เพราะขี้เกียจเติมเหล้าทุกวัน biopellet มันค่อยๆ ละลาย
4. เปลี่ยนน้ำ 50-80% (พยายามตีเกลอไว้เยอะๆ นะครับ เพราะผมเคยเปลี่ยน 20% หลายๆครั้ง ประกฏ เฟรมผมตาย ) ผมเลยใช้สูตรใหม่ เปลี่ยนเยอะๆ แต่ที่เดียว เลยให้เค้าปรับตัวที่เดียว

ลำดับขั้นตอนก้ ทำ 4 ก่อน แล้วเลือกเอา 1 2 หรือ 3 แล้วแต่สะดวกและเงินที่มีครับ

อ๋อออ อีกอย่าง มียาของ เรดซี No3PO4 X เห็นหลายคนใช้มันก้หายนะครับแต่อารมณ์เดียวกับ สากเหล้าแต่เค้าผสมมาแล้ว ส่วนตัวไม่เคยใช้ครับ แต่พี่ๆ หลายคนบอกใช้ดี ใส่ตาม โดสที่กล่องเขียนเฉยๆ

ยังไงก้ไลน์มาคุยกันเลยได้ครับ wpeaow  ยินดีช่วยเหลือ ถ้ารู้นะครับ  [on_055] [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/08/16, [17:32:38] โดย Nemocrisis »
« ตอบ #13 เมื่อ: 06/08/16, [17:33:17] »

ไม่ทราบว่าเคยทดลองใช้สารกรองฟอสเฟตบ้างรึยังครับ ถ้าสนใจผมมีของนำเข้าจากผู้ผลิตในเยอรมันเสนอขายในราคาถูกกว่าของนำเข้าที่มียี่ห้อเช่น ROWAPHOS ที่มีขายอยู่ในท้องตลาดกว่า2เท่า รายละเอียดตามรูปที่โพส ถ้าสนใจค่อยinboxมานะครับ

5555+ อันนี้กำลังอยากลองเลยแต่ pm ไปแย้ว ราคาเท่าไรอ่ะครับ เงียบเบย [on_007] [on_007]
« ตอบ #14 เมื่อ: 14/09/16, [09:30:48] »

เฝื่อใครอยากทำตาม
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์