Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้กุ้งแคระ ไม่ใส่ดิน/หิน ได้มั้ย  (อ่าน 4808 ครั้ง)
madnuG ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 23/01/16, [14:24:47] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สอบถามหน่อยครับ จะเลี้ยงกุ้งแคระพวก ส้ม ไฟร์เรดในตู้ที่ไม่ใส่ดิน/หิน ไม่มีไม้น้ำ
 มีแต่มอส มีข้อนไม้เล็กๆ แล้วก็มีกระถางเซรามิก มีกรองแขวน มีไฟส่อง
(ไปอ่านมาว่าถ้าไม่มีไม้น้ำ หรือ ดิน จะไม่ช่วยดูพวก ไนเตรด หรือของเสียที่มากับกุ้ง)
กุ้งจะตายง่ายมั้ยครับ หรือแค่ต้องถ่ายน้ำบ่อยๆก็พอ ตู้ขนาดเล็ก 16 นิ้ว

ป.ล. หาร้านขายหินนิล ems ในเน็ตไม่มีเลย ใครมีร้านแนะนำมั้ยครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/01/16, [19:32:49] »

สอบถามหน่อยครับ จะเลี้ยงกุ้งแคระพวก ส้ม ไฟร์เรดในตู้ที่ไม่ใส่ดิน/หิน ไม่มีไม้น้ำ
 มีแต่มอส มีข้อนไม้เล็กๆ แล้วก็มีกระถางเซรามิก มีกรองแขวน มีไฟส่อง
(ไปอ่านมาว่าถ้าไม่มีไม้น้ำ หรือ ดิน จะไม่ช่วยดูพวก ไนเตรด หรือของเสียที่มากับกุ้ง)
กุ้งจะตายง่ายมั้ยครับ หรือแค่ต้องถ่ายน้ำบ่อยๆก็พอ ตู้ขนาดเล็ก 16 นิ้ว

ป.ล. หาร้านขายหินนิล ems ในเน็ตไม่มีเลย ใครมีร้านแนะนำมั้ยครับ

มอสก็เป็นต้นไม้น้ำนี่ครับ
Sankac126 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/06/16, [20:34:58] »

มันจะตายไหมครับ พอดีอยากลองเลี้ยง อยากรุ้เหมือนกันครับ
9joker ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/06/16, [11:24:44] »

เลี้ยงได้ครับ แต่ตู้จะดูไม่สวยงาม และกุ้งร่วงง่ายกว่าตู้ที่ปูดิน มีไม้น้ำรกๆ
ถ้าไม่อยากเลี้ยงไม้น้ำ แนะนำให้ปูดินสำหรับเลี้ยงกุ้ง หรือดินปลูกไม้น้ำแค่บางๆ (ควรรันน้ำก่อนลงกุ้ง) แล้ววางมอสพันขอน หรือมอสพันตะแกรง ให้เป็นที่หลบซ่อน และเป็นแหล่งอาหารของกุ้งแคระ ก็เลี้ยงได้สวยๆ แล้ว
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์