Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาการ์ตูนถ้าเลี้ยงรวมกัน3ตัวจะเป็นไรมั้ย  (อ่าน 2323 ครั้ง)
phoomjaijung ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 22/01/16, [17:01:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปลาการ์ตูนถ้าเลี้ยงรวมกัน3ตัวจะเป็นไรมั้ยครับ
คือตอนนีี้เลี้ยงตูนดำ1คู่ มาประมาณครึ่งปี ในตู้ไม่มีแอน อยากได้ส้มขาวใส่อีกซักตัวจะได้มั้ยครับ
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/01/16, [19:49:12] »

ตู้กี่นิ้วครับ ปลาไซส์ไหนครับ
homee515 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/01/16, [22:45:47] »

กักโรคปลาใหม่ก่อนนะครับ
ผมเคยเลี้ยงมาดีๆตั้ง2ปี เอาปลาใหม่มาลง ตายยกตู้เลย
ถ้าไม่มีโรคผมคิดว่าตัวใหม่อาจจะน่าสงสารมากๆครับ เคยเห็นตู้เพื่อนมีการ์ตูนคู่นึงแล้ว
เอามาลงอีกตัว โดนไล่ตลอด ต้องแอบอยู่มุมตู้ตลอกเวลา สุท้ายอ่อนแรงตายเพราะไม่ค่อยได้กินอาหาร
nuck ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/01/16, [08:38:51] »

มันคือสงครามกลาตู้คับ
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/01/16, [14:09:26] »

มันไม่มีกฎตายตัวครับ ว่าต้องเลี้ยงกี่ตัวได้ แต่หลักๆมันจะอยู่ที่
1. ไซส์ตู้ ถ้าใหญ่พอ ก็น่าเลี้ยงได้มากกว่า 2 ตัว
2. นิสัยปลา ซึ่งเราจะไม่สามารถล่วงรู้ได้เลย ว่าจะเป็นอย่างไร
3. ปลาถ้าจับคู่ และมีแอนนิโมน ก็จะดุกว่าปกติ เพราะหวงถิ่น เป็นสัญชาติญาณ ครับ
ก็น่าจะประมาณนี้ครับ ส่วนนอกนั้น ก็ต้องลองกันเอาครับ แต่ถ้าไม่มั่นใจ เปลี่ยนเป็นปลาอื่นจะดีกว่าครับ ปลาจะไม่เครียดหากต้องกัดกัน หรือไม่เข้าคู่กันครับ  [on_009]
tajaba ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/01/16, [22:31:53] »

มันไม่มีกฎตายตัวครับ ว่าต้องเลี้ยงกี่ตัวได้ แต่หลักๆมันจะอยู่ที่
1. ไซส์ตู้ ถ้าใหญ่พอ ก็น่าเลี้ยงได้มากกว่า 2 ตัว
2. นิสัยปลา ซึ่งเราจะไม่สามารถล่วงรู้ได้เลย ว่าจะเป็นอย่างไร
3. ปลาถ้าจับคู่ และมีแอนนิโมน ก็จะดุกว่าปกติ เพราะหวงถิ่น เป็นสัญชาติญาณ ครับ
ก็น่าจะประมาณนี้ครับ ส่วนนอกนั้น ก็ต้องลองกันเอาครับ แต่ถ้าไม่มั่นใจ เปลี่ยนเป็นปลาอื่นจะดีกว่าครับ ปลาจะไม่เครียดหากต้องกัดกัน หรือไม่เข้าคู่กันครับ  [on_009]
ขออนุญาตินะครับ
1. ถ้ามีปลาการ์ตูนอยู่แล้วจะเอาตัวใหม่ลง ให้พักยาวๆครับ ใส่กล่องพักลอยในตู้แล้วเอากล่องไปไว้ในเขตุการ์ตูนเก่า
2. ดูอาการการ์ตูนเก่า ว่าโหดไหม อัดใส่เยอะไหม
3. รอให้อาการเหล่านั้นลดลง
4. การ์ตูนตัวใหม่จะแสดงพฤติกรรม "ยอม" เจ้าถิ่น (อาจใช้เวลาเป็นเดือน หรือถ้าโชคดีก็ไม่กี่วัน)
5. พอตัวเก่าเชิญไปเข้ากลุ่มก็ปล่อยได้ละ

ประสบการของผมนะครับ ลงมา 2คู่ ก็ทำแบบเนี้ย ไม่ตายซักตัว
ประสบการคนอื่นไม่ทำก็ ตายบ้างไม่ตายบ้าง ลองดูครับไม่เสียหายอะไร
ขอให้โชคดี
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์