Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงครับ ถ้าน้ำมีทองแดง  (อ่าน 1393 ครั้ง)
jalop ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 21/01/16, [17:08:25] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ดูจากอาการน้องกุ้งเชอรี่ในบอร์ดต่างประเทศแล้ว เหมือนน้ำจะมีทองแดงอยู่ (กุ้งว่ายเอียงไปมา นอนหงาย แต่ไม่ตาย)

ทีนี้น้ำที่ว่ามาจากตู้กรอง RO ที่บ้านแล้ว แปลว่า ไม่ว่าจะกดน้ำจากไหนก็จะยังมีทองแดงในบ้านใช่ไหมครับ

มียาสลายทองแดงไหมครับ หรือมีวิธีแก้ไหมครับ  [on_024]
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/01/16, [22:42:21] »

ดูจากอาการน้องกุ้งเชอรี่ในบอร์ดต่างประเทศแล้ว เหมือนน้ำจะมีทองแดงอยู่ (กุ้งว่ายเอียงไปมา นอนหงาย แต่ไม่ตาย)

ทีนี้น้ำที่ว่ามาจากตู้กรอง RO ที่บ้านแล้ว แปลว่า ไม่ว่าจะกดน้ำจากไหนก็จะยังมีทองแดงในบ้านใช่ไหมครับ

มียาสลายทองแดงไหมครับ หรือมีวิธีแก้ไหมครับ  [on_024]

ใช้น้ำดื่มจากเซเว่น อีเลฟเว่น แทนได้ไหมครับ แต่ถ้าทองแดงเยอะ นี่อันตรายนะครับ ควรเปลี่ยนไส้กรองน้ำได้แล้วกระมังครับ
chamnearn ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/01/16, [17:25:47] »

กุ้งควงสว่านหรา ทำไมของผมตายอะ  suicide
jalop ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/02/16, [16:57:32] »

แก้ได้แล้วครับ สาเหตุอาจจะ

- ไม่ได้เตรียมสมดุลตู้ไว้

- ใช้ตัวขจัดคลอรีนครับ จากตอนแรกใช้เครื่องกรองน้ำ ใช้อันนี้เลย กุ้งปลอดภัยแล้ว
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์