Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำที ตั้งตู้ไหม่ มือไหม่  (อ่าน 3232 ครั้ง)
Gabone ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/01/16, [10:45:25] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อุปกรณ์
1. ตู้หลัก 20x20x20
2. ตู้กรองล่าง 16x16x16 กั้น 4ช่อง
3. สกิมเมอร์ bm curve 7 ปั้ม sicce
4. ไฟ zt 6500 2 โดม เปิด9ช
5.ชิลเลอร์ 300a ทำงาน 10 ตัด 40 นาที ปกติไหม
6. ปั้มหลัก rio 2100/hl
7.ปั้มคลื่น 4rw  2ตัว
8.uv 9w odyss
9.หินตาย ตากแดด 2-3 อาทิ แล้วต้มน้ำขึ้นตู้
10.ทรายดำ
11.เกลือ อวา ทำเค็ม 33-34
12. ไบโอเคลีย ปั้มวันละ 7 ครั้ง
รันน้ำได้ 5 วัน no2 = 0 ph= กลางคืน8.2กลางวัน 8.4
ปั้มหลัก ต่อ ชิลเลอร์ ต่อuv แล้วก็ขึ้นตู้หลัก
รันน้ำต้องจำเป็นเปิดระบบ ทุกอย่างไหมครับ ก็คือผม เปิดหมดทุกอย่างเลย
สกิมเมอร์ ปั้นฟองสีขาวๆ น้ำในถ้วน สกิมเมอร์ ออก เหลืองๆ
ผมต้องแก้ไขตรงไหนอีกไหมครับ แนะนำทีครับ มือไหม่
Guntapong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/01/16, [19:06:25] »

ทำถูกแล้วครับ ไฟก็เปิดปกติตามเวลาที่เราอยากจะเปิด ทำเหมือนเลี้ยงปกติเลยครับ
ว่าแต่ไบโอเคลียทำไมหยดวันละ 7 ครั้งเลยครับ ตั้งตู้ใหม่ อาทิตย์ละครั้งผมว่าก็บ่อยแล้วนะครับ
tajaba ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/01/16, [10:37:06] »

จริงๆแล้วถ้ายังไม่มีสิ่งมีชีวิตในตู้เลยก็ ไม่ต้องเปิดสกิมเม่อร์ก็ได้ครับ ส่วนไฟจะเปิดหรือไม่เปิดแล้วแต่เรานะครับ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/01/16, [11:07:06] »

ทำถูกแล้วครับ ไฟก็เปิดปกติตามเวลาที่เราอยากจะเปิด ทำเหมือนเลี้ยงปกติเลยครับ
ว่าแต่ไบโอเคลียทำไมหยดวันละ 7 ครั้งเลยครับ ตั้งตู้ใหม่ อาทิตย์ละครั้งผมว่าก็บ่อยแล้วนะครับ
ของผมเป็นแบบสเป ครับ ไม่รู้ต้องฉีดเท่าไร เลย ฉีดเยอะไว้ก่อน ครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/01/16, [11:10:39] »

จริงๆแล้วถ้ายังไม่มีสิ่งมีชีวิตในตู้เลยก็ ไม่ต้องเปิดสกิมเม่อร์ก็ได้ครับ ส่วนไฟจะเปิดหรือไม่เปิดแล้วแต่เรานะครับ

ครับ สิ่งมีชีวิต ไม่มีอะไรเลย น้ำไม่เน่าไม่เหลือง ตะไคร่ก็ยัง ไม่มา
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/01/16, [11:19:48] »

แล้วได้ลงอะไรไว้ cycle ตู้หรือยังครับ?
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/01/16, [11:28:00] »

แล้วได้ลงอะไรไว้ cycle ตู้หรือยังครับ?

ลงกุ้ง ตาย ไป 1 ตัว ครับ ตอนนี้ เปลื่อยๆ เป็น ขุยๆ
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/01/16, [16:08:21] »

nitrite 0 ยังครับ? ถ้า 0 แล้วเริ่มมี ไนเตรท ก็เอาพวก หอย ปู กุ้ง มาลงได้ละครับ ค่อยๆลงนะ ปรับน้ำเค้าด้วย
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/01/16, [18:49:19] »

nitrite 0 ยังครับ? ถ้า 0 แล้วเริ่มมี ไนเตรท ก็เอาพวก หอย ปู กุ้ง มาลงได้ละครับ ค่อยๆลงนะ ปรับน้ำเค้าด้วย

no2 ผมเทสทุกวัน = 0 ไม่รู้ว่าตัว เทส มีปัญหาหรือเปล่า ของ apl ครับ
วันนี้ มาดูตู้ตอนเย็น ตะไคร่ น้ำตาล ขึ้นแล้วครับ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/01/16, [19:11:45] »

« ตอบ #10 เมื่อ: 19/01/16, [23:03:36] »

ยินดีด้วยครับ ตู้พร้อมลงพวก หอย กุ้ง ปู ได้แล้วครับ หลังจากลงพวกนี้ รอซัก อาทิตย์นึงก็ลงปลาได้ละครับ
sudhor ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 22/01/16, [14:04:53] »

ถ้าใจร้อน ลงปลาแก้วเหลือง สัก2/3ตัวได้นะครับ
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/01/16, [16:08:07] »

ยินดีด้วยครับ ตู้พร้อมลงพวก หอย กุ้ง ปู ได้แล้วครับ หลังจากลงพวกนี้ รอซัก อาทิตย์นึงก็ลงปลาได้ละครับ

ครับ วันนี้ ลง
1. ปูกินตะไคร่ 1 ตัว
2. ปูขาฟ้า 1 ตัว
3. หอยเป่าฮื้อ 1 ตัว ครับ
ก่อนลง ปรับ อุณภูมิ อย่างเดียว ครับ
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 22/01/16, [16:12:50] »

ถ้าใจร้อน ลงปลาแก้วเหลือง สัก2/3ตัวได้นะครับ

อยากลงอยู่ครับ แต่ ตะไคร่ ขึ้นเยอะเหมือนกัน หาตัวกำจัด ตะไคร่ ก่อนครับ
น้ำทีผมใช้ น้ำถังละ 20 ลิตรถังละ 10-12 บาท ครับ

un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #14 เมื่อ: 24/01/16, [08:14:07] »

ตัวกำจัดตะไคร่ เป๋าฮื้อ เม่น ครับ แม่งแดกเป็นแถบๆ

ไม่ต้องแปลกใจที่ nitrite ลดเร็วครับ แค่มี nitrifying แบคนิดหน่อย กับ oxygen ให้มันกิน nitrite ก็ถูกเปลี่ยนเป็น nitrate ได้ง่ายๆ ละครับ
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 24/01/16, [21:18:19] »

ตัวกำจัดตะไคร่ เป๋าฮื้อ เม่น ครับ แม่งแดกเป็นแถบๆ

ไม่ต้องแปลกใจที่ nitrite ลดเร็วครับ แค่มี nitrifying แบคนิดหน่อย กับ oxygen ให้มันกิน nitrite ก็ถูกเปลี่ยนเป็น nitrate ได้ง่ายๆ ละครับ

เป๋าฮื้อ ผม มันไม่ค่อยทำงานเลย กลาง วัน แอบ แสง กลาง คืน ออก กินตะไคร่
งง อยู่ ครับ เม่น กินดีไหม ครับ แต่ no3 ผมลองวัด วัน แรก ทีตะไคร่ ขึ้น 12.5  แต่ งง ว่าทำไม ตะไคร่ ขึ้นเยอะสมควร
ตอนนี้ตะไคร่ เริ่ม ยาว แระ เริ่ม ร่วง แล้ว ครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #16 เมื่อ: 25/01/16, [11:32:59] »

สัตว์กินตะไคร่ มันก็ไม่ได้กินแบบแกลี้ยงสนิท เพียงแต่มีไว้แค่ควบคุมปริมาณไม่ให้มากเกินไป
ส่วนตะไคร่พวกเส้นๆยาวๆ ไม่ค่อยมีอะไรกิน ต้องดึงออกจะเร็วกว่า
เป๋าฮื้อทำงานกลางคืน ปกติครับ
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #17 เมื่อ: 26/01/16, [00:36:05] »

รุแต่ เม่นผม มันแต่งตัวด้วย ตะไคร่ -_-"
B>A>S=Bas ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 27/01/16, [21:43:51] »

สวยงามครับ
รอชมและรอผู้รู้ตอบ เก็บความรู้ อิอิ
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #19 เมื่อ: 29/01/16, [05:43:02] »

หอยเป๋าฮื้อ หอยนมสาว จะกินตระไคร่เป็นรอยจ้ำๆครับ เห็นเนื้อที่ตัวมันใหญ่ๆ แต่ปากเขาเล็กนิดเดียว เนื้อที่ตัวไว้กระดึ๊บ กระดึ๊บ กระดึ๊บ เฉยๆ ครับ ลองหาพวก ตระกูลเบลนนี่มาใช้งานดูครับ เช่น เบลนนี่หน้าผี หรือเบลนนี่ไบคัลเลอร์ครับ ก็ช่วยได้  [on_066]
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 29/01/16, [09:33:40] »

หอยเป๋าฮื้อ หอยนมสาว จะกินตระไคร่เป็นรอยจ้ำๆครับ เห็นเนื้อที่ตัวมันใหญ่ๆ แต่ปากเขาเล็กนิดเดียว เนื้อที่ตัวไว้กระดึ๊บ กระดึ๊บ กระดึ๊บ เฉยๆ ครับ ลองหาพวก ตระกูลเบลนนี่มาใช้งานดูครับ เช่น เบลนนี่หน้าผี หรือเบลนนี่ไบคัลเลอร์ครับ ก็ช่วยได้  [on_066]

ครับ ตอนนี้ตะไคร่ ร่วงหมดแล้วครับ  no3 สีเหลือง แล้วครับ เดียวจะลองดูครับ เบลนนี่ กินอาหารเม็ด ด้วยไหมครับ หรือกินตะไคร่อย่างเดียว
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 29/01/16, [09:43:33] »

ตอนนี้ ผมเอาปลาการ์ตูนเพาะ มา 1 คู่ ลง2 วัน ได้แล้ว แต่ ไม่กินอาหาร ว่ายน้ำปกติ ไม่แอบมุม คือ ว่าย ทั่ว ตู้ ปลา เวลาว่าย เห็น ไปไหนก็ไปด้วยกัน
« ตอบ #22 เมื่อ: 29/01/16, [13:56:42] »

ครับ ตอนนี้ตะไคร่ ร่วงหมดแล้วครับ  no3 สีเหลือง แล้วครับ เดียวจะลองดูครับ เบลนนี่ กินอาหารเม็ด ด้วยไหมครับ หรือกินตะไคร่อย่างเดียว

ตระกูลเบลนนี่สอนกินเม็ดได้ไม่ยากเลยครับแต่พอกินเม็ดแล้วเขาก็จะทำงานน้อยลง อิอิ
ส่วนเรื่องการ์ตูนอาจจะยังตื่นๆตู้ใหม่อยู่ รอสักพัก ถ้าไม่มีโรค ว่ายปกติ เดี๋ยวก็กินครับ  [on_055]
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 31/01/16, [09:19:08] »

ตระกูลเบลนนี่สอนกินเม็ดได้ไม่ยากเลยครับแต่พอกินเม็ดแล้วเขาก็จะทำงานน้อยลง อิอิ
ส่วนเรื่องการ์ตูนอาจจะยังตื่นๆตู้ใหม่อยู่ รอสักพัก ถ้าไม่มีโรค ว่ายปกติ เดี๋ยวก็กินครับ  [on_055]

ครับ ตอนนี้ได้ลองเปลี่ยน อาหาร ก็ยังไม่ กิน ว่ายน้ำปกติ ร่าเริง ทั่วตู้เช่นเคย
ไปซื้ออาหาร ที่จตุจัก อดใจไม่ไหว เลยซื้อ สตาร์ฮ๋องกง กระดุม มา เทส น้ำซะหน่อย
ถ่ายรูป ในโทรศัพ ไม่ค่อยwork เลย ใครมี วิธี มั้งครับ ลง ปกร เมื่อคืน เช้ามาก็บานแล้ว

« ตอบ #24 เมื่อ: 31/01/16, [14:47:16] »

ครับ ตอนนี้ได้ลองเปลี่ยน อาหาร ก็ยังไม่ กิน ว่ายน้ำปกติ ร่าเริง ทั่วตู้เช่นเคย
ไปซื้ออาหาร ที่จตุจัก อดใจไม่ไหว เลยซื้อ สตาร์ฮ๋องกง กระดุม มา เทส น้ำซะหน่อย
ถ่ายรูป ในโทรศัพ ไม่ค่อยwork เลย ใครมี วิธี มั้งครับ ลง ปกร เมื่อคืน เช้ามาก็บานแล้ว

เรื่องการถ่ายรูป เหมือนในตู้ ไฟ Blue หรือ ไฟ Moon Light จะมากจน Over เกินครับ หากโคมพอจะปรับเม็ดสีได้ ลองลด ไฟ Blue ดูครับ และเพิ่มไฟ ขาว ให้มากกว่าเดิม ภาพก็จะสวยขึ้นครับ (รอท่านอื่นเสริม หลายคนหลายสไตล์)

ส่วนเรื่อง การ์ตูนยังไม่กินเม็ด ลองไปหาซื้อปลาที่กินเม็ดเก่งๆ เช่น ตระกูลแทงค์ต่างๆ ตระกรับเขียว มาลงตู้ดูครับเผื่อเขาเห็นตัวอื่นกิน เขาก็จะกินตามได้เช่นกันครับ  [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 01/02/16, [18:40:02] »

เรื่องการถ่ายรูป เหมือนในตู้ ไฟ Blue หรือ ไฟ Moon Light จะมากจน Over เกินครับ หากโคมพอจะปรับเม็ดสีได้ ลองลด ไฟ Blue ดูครับ และเพิ่มไฟ ขาว ให้มากกว่าเดิม ภาพก็จะสวยขึ้นครับ (รอท่านอื่นเสริม หลายคนหลายสไตล์)

ส่วนเรื่อง การ์ตูนยังไม่กินเม็ด ลองไปหาซื้อปลาที่กินเม็ดเก่งๆ เช่น ตระกูลแทงค์ต่างๆ ตระกรับเขียว มาลงตู้ดูครับเผื่อเขาเห็นตัวอื่นกิน เขาก็จะกินตามได้เช่นกันครับ  [เจ๋ง]

ตอนนี้  กาตูน กินอาหารแล้ว ครับ วันแรก สตาร์บาน วันนี้วันที่สอง สตาร์ไม่บาน กระดุมบานปกติ
คิดว่า ขาฟ้า นะจะไปยุ่งกับสตาร์ แทะ คอรัล ซะ ขาว เลย ไม่รู้มาจากสาเหตุนี้หรือเปล่า ครับ
« ตอบ #26 เมื่อ: 02/02/16, [06:38:31] »

มีส่วนครับ ถ้าปะการังถูกรบกวนเขาก็จะไม่บานครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์