Aqua.c1ub.net
*
  Sat 11/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องม้าน้ำนิดคับ มันกินพอดไหม  (อ่าน 1144 ครั้ง)
ZIONRICH ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 16/01/16, [01:42:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือมีตู้เปล่าใบนึงอย่างตั้งเลี้ยงปลาเดี่ยวๆ ดูระหว่าง ปลาหมึก ปลากบ กับม้าน้ำไว้ แต่ใจเอนเอียงไปทางม้าน้ำสีๆ จะพ่วงกับตู้หลักด้วยซึ่งพอดเยอะมาก กินพอไปทั้งปีแน่นอน แต่ไม่รุ้ว่ามันกินรึป่าวนี่สิเลยมาถามคับ หรือต้องให้ไรทะเลกับกุ้งเท่านั้น ถ้ามันกินพอดผมจะได้สบาย ไม่ต้องให้อาหารเลย
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/01/16, [08:52:48] »

ผลิตให้มันกินไม่พอหรอกคับ ต้องให้กุ้งฝอยตัวเล็กๆ ไม่ต้องห่วงว่าจะใหญ่กว่าปากมัน มันดูดเข้าไปได้
พอเจอกุ้ง มันก็จะว่ายตามล่า หรือให้ลูกปลาตัวเล็กๆ
การให้ไรส่วนใหญ่จะฟุ้งๆในน้ำ เหลือทิ้งซะส่วนใหญ่

« ตอบ #2 เมื่อ: 16/01/16, [11:23:31] »

ผลิตให้มันกินไม่พอหรอกคับ ต้องให้กุ้งฝอยตัวเล็กๆ ไม่ต้องห่วงว่าจะใหญ่กว่าปากมัน มันดูดเข้าไปได้
พอเจอกุ้ง มันก็จะว่ายตามล่า หรือให้ลูกปลาตัวเล็กๆ
การให้ไรส่วนใหญ่จะฟุ้งๆในน้ำ เหลือทิ้งซะส่วนใหญ่
สอบถามเพิ่มอีกนิดแล้วมันอึดไหมคับม้าน้ำ ในตู้จะทำแค่ท่อน้ำลงแรงประมาณ 500 ลิตรจะแรงไปไหมไม่ติดทำคลื่น คืองงว่าต้องน้ำนิ่งขนาดไหนอะคับ
แล้วเราสามารถฝึกให้กุ้งตายได้ไหมคับ หรือพวกเนื้อกุ้ง แล้วดาวเปาะมันกินด้วยไหมครับ [on_018]
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/01/16, [22:27:02] »

สอบถามเพิ่มอีกนิดแล้วมันอึดไหมคับม้าน้ำ ในตู้จะทำแค่ท่อน้ำลงแรงประมาณ 500 ลิตรจะแรงไปไหมไม่ติดทำคลื่น คืองงว่าต้องน้ำนิ่งขนาดไหนอะคับ
แล้วเราสามารถฝึกให้กุ้งตายได้ไหมคับ หรือพวกเนื้อกุ้ง แล้วดาวเปาะมันกินด้วยไหมครับ [on_018]

เลี้ยงดีๆก็อึดอยู่ได้เป็นปี
กุ้งให้วันละตัว น้ำนิ่งๆพริ้วๆ เอากุ้งตายใช้ปากคีบไปเขย่าๆข้างหน้ามัน ให้มันเห็น มันก็กิน
ดาวเปราะไม่กิน
tajaba ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/01/16, [23:30:50] »

ม้าน้ำ ต้องการน้ำที่สะอาดมากครับ เขากินแต่อาหารสดที่เล็ก เช่น พอด หรือ กุ้งเคย ถ้าเลี้ยงดีๆสามารถเพาะพันธุ์ได้ครับ แต่ต้องเพาะ พอดให้เขากิน เพื่อให้สุขภาพดี
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/01/16, [11:54:21] »

คร้าบๆ ขอบคุณคร้าบบ เลี้ยงรวมกับก้นตู้ได้ใช่ไหมคับ
กุ้งเคยนี่เราเอามาเลี้ยงในตู้แยกไว้เป็นเหยื่อได้ไหมคับ กุ้งฝอยมันตายไวต้องออกไปซื้อบ่อย
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/01/16, [21:15:24] »

ผมเลี้ยงปีนึง ให้กุ้งฝอย กับลูกปลาหางนกยูง
กุ้งฝอยแช่ช่องฟรีสได้ จะให้ก็เอามาละลายน้ำให้หายแข็ง โอเคนะคับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/01/16, [21:24:42] »

https://www.youtube.com/watch?v=mUPrY5g6jrY&feature=youtu.be
« ตอบ #8 เมื่อ: 17/01/16, [21:45:53] »

ว้าวว ติดปั้มลมไว้ทำไมอ่ะคับ  อ่านมาบอกตู้ไม่ควรมีฟองอากาศ
« ตอบ #9 เมื่อ: 17/01/16, [21:51:54] »

ว้าวว ติดปั้มลมไว้ทำไมอ่ะคับ  อ่านมาบอกตู้ไม่ควรมีฟองอากาศ

ฟองผมไม่ได้ละเอียดนี่คับ ผมจัดสวยงาม
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์