Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: The Cave (First Day)  (อ่าน 2799 ครั้ง)
golfple ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/01/16, [20:44:34] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีคับสมาชิกทุกท่าน

ผมก็เป็นอีกหนึ่งคนที่ชื่นชอบงานอดิเรกชิ้นนี้เหมือนกับทุกท่าน เข้าเรื่องเลยละกันคับ

เริ่มต้นจากแฟนบอกว่า อยากเลี้ยงปลาจัง!! lau01 เข้าทางสิคับ เลยไปซื้อตู้มาซะเลย ด้วยขนาดนาโน 14 นิ้ว กรองแขวนเล็กๆพอ ไฟ Compact R27 ของ Odyssea คับ
------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ตู้นี้...ขอตั้งชื่อว่า The Cave ซึ่งแปลว่า อุโมงค์ ถ้ำ โพรง อะไรประมาณนั้น  [เจ๋ง]
ตู้นี้ใช้หินยอดจากร้านพี่เก่ง(ไม้น้ำเมล็ดกาแฟ) ซื้อมาหลายปีละคับ เคยเอาไปจัดตู้ 20 อยู่พักนึง แล้วรื้อไป ส่วนทราย ก็หลายปีเหมือนกัน

เริ่มกันเลยคับ ลองวางเลย์เอ้าท์ จากกระดาษที่รองตู้มานั่นแหละคับ ขั้นตอนนี้ผมลืมถ่ายรูปมา  [on_026]
หลังจากนั้นก็รองพื้นด้วยหินพัมมิสเก่าอีกเหมือนเดิม โรยแบททีเรียผงลงไปคับ หลังจากนั้น ค่อยๆเททรายลงไปคับ

ลองวางหินทางด้านขวาคับ

จากนั้นวางด้านซ้ายคับ ขยับไปมาให้เข้าที่

ได้เลย์เอ้าแล้ว เอามอสมาติดหินโลดคับ โดยมอสที่เลือกใช้เป็นมอสบกคับ ที่ขายที่สวนถุง 40 บาทคับ ขอบคุณเล็ก Obaron ด้วยนะคับ ที่แนะนำ

หลังจากนั้นใส่น้ำโลดคับ  [on_066]

ดูรูปภาพรวมคับ

ยังไงก็ฝากตู้นี้ไว้ดูเล่นกันหน่อยนะคับ  [on_018]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/01/16, [20:52:26] โดย golfple »
randolphy ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/01/16, [10:03:20] »

จัดวางได้สวยครับ อย่าลืมระบบCO2 ด้วยนะครับ มอสบกจะปรับตัวเป็นใบน้ำ ต้องการปัจจัยที่เหมาะสมด้วยครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/01/16, [10:12:01] »

จัดวางได้สวยครับ อย่าลืมระบบCO2 ด้วยนะครับ มอสบกจะปรับตัวเป็นใบน้ำ ต้องการปัจจัยที่เหมาะสมด้วยครับ

ขอบคุณคับผม กำลังหาถังถูกๆอยู่คับ 555+
Budd29774 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/01/16, [11:56:40] »

สวยๆครับ อัพเดพความสวยด้วยนะครับ
Wanvela ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/01/16, [13:51:21] »

สวยครับ ติดตามๆ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/01/16, [14:25:50] »

สวยๆครับ อัพเดพความสวยด้วยนะครับ
สวยครับ ติดตามๆ

ขอบคุณคับ แล้วจะอัพเดทเรื่อยๆนะคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์