Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนปูพื้นจากเศษปะการังเป็นทราย ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 831 ครั้ง)
buttom_b ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/01/16, [13:50:47] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตามหัวข้อเลยครับ แต่ยังมีข้อสงสัยอยากถามหน่อยครับ
1. พื้นทรายจะมีการหมักหมมมากกว่าพื้นปะการังมั้ยครับ
2.พื้นทรายดูแลยากกว่ามากมั้ยครับ
3. พื้นทรายน้ำสกปรกง่ายกว่ามั้ยครับ
หรือพี่ๆท่านใดพอจะทราบขัอดีข้อเสียระหว่างเศษปะการังกับทรายบ้างมั้ยครับรบกวนชี้แนะหน่อยครับ
tajaba ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/01/16, [15:47:34] »

1. พื้นทรายหมักหมมน้อยกว่าพื้นปะการังครับ
2. พื้นทรายถ้าปูตื้นไม่ต้องดูแลอะไรเลยครับ
3. น้ำสกปรกไม่เกี่ยวกับพื้นทรายครับ
4. เศษปะการัง ต้องดูดตะกอนออกอย่างเดียวเพาะไม่ค่อยมีสัตว์ทำความสะอาด / พื้นทรายมีสัตว์ทำความสะอาดครับ
5. เศษประการัง = Nitrite---> Nitrate/ พื้นทราย= Nitrite--->Nitrate ---> N2
                                                                      |
                                                                    Anamox ---> N2

6. เศษปะการังสามารถเป็นที่อยู่ของ copepod/amphipod ได้
7. พื้นทรายเป็นที่อยู่ของหนอนและ microfauna จำพวก microalgae/ protozoa/ hydrozoa/
ผมผสมๆกันไปครับ

ท้ายสุด: ทราย นานๆไป มันจะ impact หรืออัดตัวเป็นก้อนแข็งๆครับ ใช้เวลาประมาน 5-10 ปี
buttom_b ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/01/16, [21:07:17] »

1. พื้นทรายหมักหมมน้อยกว่าพื้นปะการังครับ
2. พื้นทรายถ้าปูตื้นไม่ต้องดูแลอะไรเลยครับ
3. น้ำสกปรกไม่เกี่ยวกับพื้นทรายครับ
4. เศษปะการัง ต้องดูดตะกอนออกอย่างเดียวเพาะไม่ค่อยมีสัตว์ทำความสะอาด / พื้นทรายมีสัตว์ทำความสะอาดครับ
5. เศษประการัง = Nitrite---> Nitrate/ พื้นทราย= Nitrite--->Nitrate ---> N2
                                                                      |
                                                                    Anamox ---> N2

6. เศษปะการังสามารถเป็นที่อยู่ของ copepod/amphipod ได้
7. พื้นทรายเป็นที่อยู่ของหนอนและ microfauna จำพวก microalgae/ protozoa/ hydrozoa/
ผมผสมๆกันไปครับ

ท้ายสุด: ทราย นานๆไป มันจะ impact หรืออัดตัวเป็นก้อนแข็งๆครับ ใช้เวลาประมาน 5-10 ปี

ขอบคุณมากครับ
ขอถามเพิ่มครับ พอจะมีร้านขายทรายขาวแนะนำบ้างมั้ยครับ ราคากิโลเท่าไหร่ครับ ของผมตู้ 60*20*20  ถ้าปูสูง 1.5 นิ้ว ต้องใช้ประมาณกี่กิโลได้ครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/01/16, [21:10:46] โดย buttom_b »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์