Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขยายตู้  (อ่าน 1276 ครั้ง)
sphanthat ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/01/16, [21:58:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ
ผมต้องการจะขยายตู้ครับ
ตอนนี้ตู้เดิม 25 แกลลอน เล็กไปแล้ว สัตว์เลี้ยงโตขึ้นแยะ
กำลังวางแผนจะขยายเป็น 40 แกลลอน
รบกวนขอข้อมูลวิธีการย้ายตู้ครับ
การเตรียมตู้ใหม่คงเหมือนการเซ็ตตู้ใหม่ทั่วไป
แต่การย้ายจากตู้เก่าไปตู้ใหม่คงมีเทคนิคพอสมควร
รบกวนด้วยครับ
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/01/16, [06:26:58] »

การย้ายตู้ไม่ได้ยากครับ วิธีของผมที่ไปทำให้ลูกค้า คือ
1.เตรียมตู้ใหม่ให้พร้อม ไม่ว่าจะเป็นตู้ใหม่หรือมือ2 ก็ล้างทำความสะอาดให้เรียบร้อย พร้อมเดินระบบน้ำลงกรองให้เรียบร้อย และตีเกลือ หรือเตรียมน้ำทะเลที่มีคุณภาพไว้รอ ปรับให้ความเค็มเท่ากับตู้เก่า
2.เมื่อตู้ที่ลงใหม่ทำความสะอาดแล้ว ก็ทำการปิดระบบเก่า เตรียมกะละมัง ที่คิดว่าพอที่จะใส่สิ่งมีชีวิตได้ทั้งหมด นำน้ำใส่กะละมัง นำสิ่งมีชีวิตลงในกะละมังพร้อมเปิดอ๊อก(หัวลม)ให้เรียบร้อย
3.นำอุปกรณ์ต่างๆ เช็ด+ล้างทำความสะอาดให้หมดจด แล้วก็นำไปใส่ที่ตู้ใหม่ พร้อมทั้งเดินระบบน้ำขึ้น
4.นำหินเก่า จัดทรงที่ตู้ใหม่ + นำน้ำตู้เก่าดูดใส่ตู้ใหม่
5.น้ำน้ำใหม่ที่เตรียมไว้ใส่เข้าไปให้เกือบเต็มระบบ
6.เปิดการทำงานของปั๊มน้ำขึ้น
7.ทิ้งไว้สักครึ่งชม.เพื่อให้น้ำเก่าและใหม่ผสมกัน
8.ทะยอยนำสิ่งมีชีวิตลงตู้ใหม่โดยตักน้ำเก่าใส่ลงไปด้วยถ้าเป็นปลา กุ้ง หอย
9.นำก้นตู้ลงจัดเรียงตามความเหมาะสมของกระแสน้ำในตู้
10.ติดตั้งระบบไฟ
11.จบ......

อีกหนึ่งวิธี หากเรามีหินใหม่ที่จะใส่เข้าไปในตู้ใหม่ของเรา ให้ทำการรันน้ำตามปกติก่อน พอผ่านพ้นช่วงรันน้ำเรียบร้อยแล้ว ให้การดูดน้ำที่รันไว้ออก 50% แล้วใช้น้ำเก่าจากตู้เก่าใส่เข้าไป 50% ครับ หลังจากนั้นก็ทำตามข้อ 1-10

อันนี้เป็นวิธีการส่วนตัวนะครับ รอท่านอื่นเสริมต่อครับ ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/01/16, [06:29:20] โดย Nava Coral Reef »
sphanthat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/01/16, [12:02:21] »

ขอบคุณมากครับคุณ Nava Coral Reef
tajaba ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/01/16, [17:38:22] »

ผมทำแบบเดียวกันเลยครับ แต่ถังที่เอาไว้พักมันล่ม แอนเดินเข้า ผมเลยไม่มีเวลา ต้องย้ายทุกอย่างลงตู้ใหม่หมดเลย

ทุกวันนี้ไม่มีอะไรตายในตู้ใหม่เลยครับซักอย่างเดียว มีแต่ แอนที่เดินเข้าปั๊ม

นอกนั้น ถ้าเอาหินเก่าจากตู้เก่าลงเลยก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ

พยายามอย่าให้หินเก่าขึ่้นจากน้ำนานเกิน 5 นาทีนะครับ เพื่อรักษาคุณภาพ

แต่ทำตามที่พี่ นาวา บอกอ่ะครับชัวร์
kitaudom ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/01/16, [21:05:04] »

ขอถามหน่อยครับ ผมจะย้ายปลาเข้าตู้ใหม่อะครับ ย้ายเฉพาะปลา  ต้องทำเหมือนตั้งตู้ครั้งแรก รันน้ำทิ้ง 1 เดือนหรือเปล่าครับ (ตู้เก่ายังมีปลาอยู่) แล้วถ้ากรณีตู้ล่ม ต้องย้ายยังไงครับ ขอบคุณครับ
latios ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/01/16, [21:13:26] »

อาศัยการเปลี่ยนน้ำบ่อยๆแทนครับ(หรือรันน้ำก็ได้แต่ถ้าใช้หินเดิมก็ไม่ต้องถึงเดือนครับ) ส่วนตู้ล่ม เป็นผมจะเอาไปฝากคนรู้จักไว้ก่อน
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/01/16, [21:21:13] »

ถ้าใช้วิธีเปลี่ยนน้ำบ่อยๆ นี่คือ ใส่น้ำใส่หิน (หินเป็นผมจะใช้หินใหม่ครับ) ลงปลาได้เลยแล้วเปลี่ยนน้ำบ่อยๆใช่ไหมครับ (ปลาล้วน)
« ตอบ #7 เมื่อ: 15/01/16, [06:22:22] »

ขอตอบทีละเรื่องครับ เอาแบบกลางๆ (ตอบแบบไม่ทราบข้อมูลอะไรมาก)

การจะย้ายตู้ที่ล่ม น้ำเก่า ใช้ไม่ได้อย่างแน่นอน เพราะถ้าตู้ล่มไปแล้ว แสดงว่าสิ่งมีชีวิตหลายๆ หรือทุกอย่าง ตายเรียบ น้ำมีปัญหาและเป็นพิษแน่นอน หินก็เช่นกัน หินชุดนั้นคงต้องนำมาบำบัดใหม่โดยการทำให้เป็นหินตายเสียก่อน เพราะฉะนั้น ต้องรันน้ำใหม่ทั้งหมดครับ (อันนี้เอาแบบชัวร์ๆ)

การย้ายปลาเข้าตู้ใหม่ กรณีตู้ไม่ล่ม จัดการย้ายได้เลย โดยวิธีที่ผมได้กล่าวไว้ในขั้นต้น ส่วนเรื่องหินเป็น ที่จะใช้ลงใหม่นั้น ถ้าคิดว่าหินที่ไปหามาหรือไปซื้อมา เป็นหินเป็น 100% ไม่เน่าใน ก็ลงได้เลยครับ เพราะเวลาไปซื้อหินตามร้านต่างๆ อย่าคิดว่าไม่สำคัญในเรื่องการขนย้ายหรือขนส่งจากร้านขายมาที่ตู้เรานะครับ หากมีการเพ็คที่ไม่ดี หินเป็นอาจมีสิ่งมีชีวิตตายระหว่างการขนส่งหรือขนย้ายได้ ถ้าไม่ชัวร์หรือไม่แน่ใจให้ทำดังนี้......

หากาละมังหรือภาชนะ ใส่น้ำที่ตีเกลือ หรือน้ำทะเล (อาจเป็นน้ำเก่าที่ตอนเราถ่ายน้ำก็ได้) เปิดหัวอ๊อก (ปั๊มลม) ทิ้งไว้ แล้วเอาหินใส่ลงไป (น้ำต้องท่วมหิน) ทิ้งไว้สัก 1-2 วัน หากไม่มีราขึ้น หรือไม่เหม็นเน่า ก็แสดงว่าเป็นยังเป็นและสดอยู่ ก็เอาลงตู้ได้เลย หากทิ้งไว้ 1-2 วันแล้ว เริ่มมีราขึ้น หรือมีกลิ่นเหม็นเน่า แสดงว่า หินนั้นต้องบำบัดใหม่จนกว่าจะหายเน่า หรือ หายขึ้นราครับ  [on_066]
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 15/01/16, [09:15:30] »

แล้วถ้าผมใช้น้ำใหม่ ต้องรันน้ำ 30 วันก่อนไหมครับ
« ตอบ #9 เมื่อ: 15/01/16, [09:35:22] »

แล้วถ้าผมใช้น้ำใหม่ ต้องรันน้ำ 30 วันก่อนไหมครับ

ก่อนอื่น ผมไม่อยากให้เข้าใจผิดนะครับ การรันน้ำ ไม่มีเวลาที่ตายตัว บางคนเจอหินเน่าๆมา การรันน้ำอาจจะยืดระยะเวลาออกไปมากกว่า 1 เดือน บางคนใช้หินที่ดี เกลือวิทยาศาสตร์หรือน้ำทะเลที่สดและมีคุณภาพ อาจใช้ระยะเวลาการรันน้ำแค่ 2-3 อาทิตย์ การรันน้ำนั้น เราจะทราบได้อย่างไรว่าเราผ่านพ้นช่วงรันน้ำมาแล้วหรือระบบของเราพร้อมที่จะเริ่มลงสิ่งมีชีวิตแล้วนั้น เราจะทราบได้จากการใช้ตัวเทสต์วัด No2 หรือไนไตรท์ ครับ หากเป็น 0 เมื่อไหร่ นั่นคือผ่านพ้นช่วงรันน้ำแล้วครับ ทั้งหมดนี่คือคำตอบครับผม  [on_019]
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 15/01/16, [11:35:19] »

ขอบคุณมากครับ  [on_055]
« ตอบ #11 เมื่อ: 15/01/16, [17:55:48] »

ขอบคุณมากครับ  [on_055]
ยินดีครับ ^ ^
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์