Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำสอนพาวเดอร์บลูกินเม็ดหน่อยครับ  (อ่าน 2430 ครั้ง)
paveen ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 11/01/16, [21:19:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือได้เจ้าพาวเดอร์บลูมา ไซต์ 8 นิ้วได้ ตั้งแต่มาไม่ยอมกินอาหารเม็ด อาหารเม็ดก็มีของ Tetra กับ http://nlsfishfood.com/  Algaemax ให้ไปไม่กินสักอย่างเลยครับ

ลองผสมไข่หอยนางรม ก็ไม่กิน ผสมไรทะเลสดก็ไม่กิน แต่กินไรทะเลบ้างนิดหน่อย

ชอบว่ายไปรอ ตรงตะกร้าสาหร่าย เห็นทีไรก็ใจอ่อน ต้องดึงสาหร่ายพวงองุ่นให้ทีละเส้นสองเส้น แล้วมันก็กินอย่างบ้าคลั่ง

จะทำยังไงให้มันกินดีครับ ใครพอมีเทคนิคบ้างไหมครับ แถมมันดูฉลาดด้วยนะ ว่ายไปรอตรงตระกร้า พอหยิบมาป้อนนี่ กระชากไปกินอย่างไว
tangslover ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/01/16, [10:35:03] »

ได้เขามากี่วันแล้วครับ กินสาหร่ายพวงองุ่นถือเป็นเรืองดีครับ ช่วงนี้ให้เขากินไปก่อน
ส่วนเรื่องฝึกปลาไซส์นี้ฝึกยากหน่อยครับ ลองหาอาหารแผ่นให้เขาดูครับ หรือไม่ตอนให้พวงองุ่นลองให้เม็ดผสมๆไปด้วยครับ
ตอนให้เม็ดเขามีท่าทีสนใจบ้างมั้ยครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/01/16, [11:13:54] »

มีว่ายผ่านมองบ้างแต่ไม่งับครับ นานๆงับทีแล้วคาย ได้มาเดือนนึงแล้วครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/01/16, [08:18:38] »

ถ้างับแล้วคายงับแล้วคาย ก็ถือว่าเป็นเรื่องดีครับ อดทนอีกหน่อยครับ เดี๋ยวเขาจะกินเอง พาวเดอร์บลูถ้ากินเม็ดแล้วจะดุบวกกับกินฟ้าแลบเลยนะครับ5555 แล้วตอนนี้เขาผอมมั้ยครับหรืออ้วนปกติ ถ้าไม่ผอมยังโอเคครับ ลุ้นไปเรื่อยๆครับ ปลาใหญ่จะกินยากกว่าปลาเล็กๆครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/01/16, [21:51:18] »

ไม่ผอมครับ แค่ความอ้วนลดลงกว่าตอนเอามาจากร้อน (พุงไม่ค่อยแน่นเท่า) รูปทรงปกติครับ ดูไม่แฟบผอมครับ คือใจอ่อนป้อนสาหร่ายตลอด
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/01/16, [09:17:09] »

ก็จำเป็นต้องให้สาหร่ายนั่นแหละครับ ไปซักระยะนึง

แอบแว๊บไปดูตู้ตั้งใหม่ เห็นมีปลาตัวเดียว...55

เคสนี้อาจจะยากนิดนึง เพราะไม่มีใครพาสอนกินอาหารเม็ด และ แทงก์ตกใจง่ายไปหน่อย

หาเพื่อนร่วมตุ้กินดุๆมาเพิ่มซักหน่อย น่าจะช่วยได้ครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 15/01/16, [16:58:41] »

มีตระกรับกับการ์ตูนอยู่ครับ แต่กินไม่ดุเท่าไร เมื่อวานพึ่งลงบลูแท็งไป ไม่รู้จะช่วยได้ หรือโดนไล่
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/01/16, [16:52:07] »

ยอมกินซะทีเถ้อออออออ ถ้าหมดนี่ยังไม่กิน นี่สงสัยต้องตั้งบ่อขยายสาหร่ายพวงองุ่นแล้ว

« ตอบ #8 เมื่อ: 23/01/16, [18:06:08] »

งานงอก เอาเยลโล่มาลง ขังไว้ในกล่อง เฮียพาวเดอร์บลู หวดตั้งแต่กล่องเลย จะรอดไหมเนี่ย ตอนเอาบลูแท็งมาลงไม่ยักกะดุขนาดนี้ มีไล่บ้างนิดหน่อย นี่อะไรเค้าอยู่ในกล่องแท้ๆ หวดกล่องไม่เลิก
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 23/01/16, [19:29:45] »

เยลโล่ กับพาวบลู โหดทั้งคู่ครับ แต่มวยคู่นี้ ฟันธง ว่าเยลโล่จะเป็นผู้ชนะ เหตุผลไม่มีไรยาก เยลโล่กินเม็ดง่ายกว่าพาวบลูครับ ถ้าแข็งแรงกว่า แนวโน้มชนะสูง
« ตอบ #10 เมื่อ: 23/01/16, [19:45:25] »

ควรเอาออกไหมครับเนี่ย ดีนะ ยังขังไว้ก่อน
buttom_b ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 23/01/16, [22:38:09] »

เยลโล่ไซด์เล็กกว่ารึป่าวครับ ถ้าเล็กกว่าก็คงสู้แรงพาวเดอร์บลูไซด์ใหญ่ลำบากประกอบกับเป็นปลาที่อยู่มาก่อนด้วยครับ
ลองใส่กล่องไว้อีกสักพักครับ เผื่อจะเลิกตี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/01/16, [22:39:59] โดย buttom_b »
« ตอบ #12 เมื่อ: 25/01/16, [19:01:37] »

เยลโล่เล็กกว่าครับ แต่ตอนนี้ พาวเดอร์บลูเลิกมาตีกล่องแล้ว น่าจะเป็นสัญญาณที่ดีขึ้น

และท้ายที่สุด พาวเดอร์บลูเริ่มเก็บเม็ดกินแล้ว ดีใจที่สุดดด  [on_024]

ลงทุนซื้อฝูงตะกรับมาลง ได้ผลแหะ
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 26/01/16, [00:24:32] »

ขอติดตามครับ ^^". พาวบลูกินเม็ด จะทำผมผิดหวังเหมือน moorish idol หรือเปล่า ต้องรอดู

อ้อ เขาว่ากระเทียมสับช่วยเพิ่มภูมิคุ่มกันให้ปลาตระกูลแทงอ่ะครับ ลองดูก็ได้นะ อาหารปลาบางสูตรก็มีกระเทียมผสมด้วย
« ตอบ #14 เมื่อ: 27/01/16, [09:50:47] »

ตอนนี้ พาวเดอร์บลูกินเม็ดเยอะขึ้นเรื่อยๆละครับ แอบดีใจกว่าจะยอมกิน

ปล. พาวบลูกินเม็ด จะทำผมผิดหวังเหมือน moorish idol หรือเปล่า ต้องรอดู <--- คือยังไงเหรอครับ
« ตอบ #15 เมื่อ: 27/01/16, [20:58:36] »

วันนี้ทดลองปล่อยเยลโล่ออกมา โอ้มายก๊อด พาวเดอร์บลูไล่หวดยับ ต้อนติดตู้เลย  [on_065] กว่าจะไล่ช้อนกลับเข้ากล่องได้ ตู้แทบระเบิด สงสัยจะไม่ได้อยู่ตู้นี้ด้วยกันซะแล้ว  [on_024]
« ตอบ #16 เมื่อ: 28/01/16, [18:08:08] »

เอ่ เพอเพิ้ล นี่จะลงได้ไหมครับ

ปล. พาวเดอร์บลูทำไมถ่ายโหดมากกกก   [on_065]
« ตอบ #17 เมื่อ: 31/01/16, [23:06:49] »

สอบถามหน่อยครับ มีแผนอยากเลี้ยง Purple + Sohal นี่จะมีหวังลงได้ไหมครับ
« ตอบ #18 เมื่อ: 01/02/16, [19:18:44] »

พาวเดอร์บลูถ้าชินตู้แล้ว ดุเอาเรื่องเลยนะครับ ยังไงถ้าจะลงก็พักปลาดีๆเลยครับ กินเม็ดเก่งๆเพราะโซฮาวกับเพอเพิ้ลก็ดุเหมือนกันครับ ต้องลุ้นครับอยู่ที่นิสัยปลาด้วยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์