Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแชร์ประสบการณ์การเลี้ยง ไรแดง ครับ  (อ่าน 2849 ครั้ง)
ชิรุโน ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 07/01/16, [22:26:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอแชร์ประสบการณ์การเลี้ยงไรแดงนะครับ น่าจะเป็นความรู้ไปต่อยอดกันต่อ

ผมเป็นคนหนึ่งที่หาวิธีเลี้ยงไรแดงมาสารพัดวิธี ตั้งแต่ให้ยีส, การพยายามทำน้ำเขียว, ใช้ฟางแห้ง, Em และ น้ำหมักสับปะรด
ส่วนมากจะลงเอยที่มีเมือกขึ้น และน้ำเน่า พวกไรแดงก็จะพากันตายซะหมด ก็เลยล้มเลิกการเลี้ยงไป

จนกระทั้งเกิดความบังเอิน เลี้ยงไรแดงรอดมีใช้มาเป็นเวลา2เดือนกว่าดังภาพ

ภาพตู้ขนาดเล็ก ที่ใช้เลี้ยงไรแดง (สังเกตุว่าไม่ใช้น้ำเขียว)

ภาพไรแดงว่ายน้ำเป็นกลุ่ม

และความบังเอินมันก็มีอยู่ว่า
ผมเอาแมลงปีกแข็งที่ติดมาเวลาซื้อไรแดงมาเลี้ยงในตู้นี้ และให้อาหารเม็ดกุ้งเป็นอาหาร ไม่ได้ให้อ๊อกซิเจนแต่อย่างใด
ปล่อยไว้อย่างงั้น โดนแดงแรงๆ มันก็ขยายพันธุ์มันมากมาย ผมก็เอาแมลงไปให้ปลากัดกิน
แล้ววันหนึ่งก็เลยลองใส่ไรแดงลงไป กลายเป็นว่ามันขยายพันธุ์ และอยู่รอดได้ โดยไม่ต้องให้ยีส หรือ น้ำเขียวเลย

สรุปในความคิดของผมก็คือ แมลงปีกแข็งกินอาหารเม็ดกุ้งแล้วถ่าย ทำให้เกิดจุลินทรีย์ในน้ำซึ้งเป็นอาหารของไรแดงพอดี
ไรแดงสามารถอยู่ได้โดยไม่ต้องให้อาหารอย่างอื่นเลย

แต่ยังมีข้อสงสัยอีกอย่างหนึ่งก็คือ ตะไคร่น้ำที่ถูกขัดแล้วลงไปกองที่ตู้พื้นเป็นอาหารของไรแดงด้วยรึเปล่า
(ปล.ตะไคร่น้ำถูกขัดแค่ครั้งเดียว แล้วมันก็ไปโตอยู่ก้นตู้ดังภาพ)

ขอจบการแชร์ประสบการณ์ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/03/16, [22:44:19] โดย ชิรุโน »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/01/16, [23:01:55] »

เยี่ยมครับ พวกอนุบาลลูกปลาต้องการใช้ไรแดง จะซื้อแบบที่มีขายก็กลัวมีเชิื้อโรคเยอะ ทำเองได้แบบนี้น่าสนใจ
magictime ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/01/16, [07:28:50] »

ขอบคุณประสบการณ์ครับ เป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับผู้ต้องการเลี้ยงไรแดง [เจ๋ง]
yakza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/01/16, [00:51:28] »

มีรูปแมลงปีกแข็งมั้ยครับ นึกหน้าตามันไม่ออก
chamnearn ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/01/16, [17:55:52] »

ถ้าไม่ทำน้ำเขียวเลี้ยงแล้ว มันจะอยู่ได้นานเหรอคับ
แล้วแมลงบินแข็งที่ว่า ต้องใส่ไปเยอะเท่าไรถึงจะพอผลิตมูลเพื่อเลี้ยงไรแดง

ขอรูปแมลงปีกแข็งดูมั่งคับ นึกหน้าไม่ออก
ชิรุโน ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/03/16, [13:06:14] »

3/6/2016

วิธีนี้ไม่ยั่งยืนเท่าไหร่ครับ ตอนหลังมากลายเป็นว่ามีแต่แมลงน้ำปีกแข็งเต็มตู้ไปหมด
ไรแดงหายหมดเลยครับ

ตอนนี้หันมาทำน้ำเขียวเลี้ยงไรแดงแล้วครับ
ไว้จะมานำเสนอวิธีทำน้ำเขียวแบบง่ายๆแล้วกันนะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์