Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่มาขอคำแนะนำครับ พร้อมเเชร์ประสบการณ์ที่ไม่ดีเลย (เริ่มต้นใหม่ละครับ)  (อ่าน 4131 ครั้ง)
kasamsawad ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 30/12/15, [00:42:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมได้จัดตู้ Nano Marine 24L มาครบชุดประกอบด้วย สกิมเมอร์ ปั้มน้ำ และอื่นๆ ซึ่งยอมรับว่าเชื่อคนขายเพราะเค้าบอกจัดให้ครบชุดเลยเลี้ยงได้เลยกลับไป แถมน้ำที่เตรียมพร้อมเลย ด้วยความที่คิดว่าชุดนี้คงคำนวนอุปกรณ์เรียบร้อย ไม่ต้องไปซื้อทีละอย่าง ผมจึงซื้อ ปลาดาวสีส้มตัวเล็กๆ ปลาการ์ตูน 2 ตัว หินตาย ปะการัง 3 ก้อน กลับมาถึงหอก็โซโล่เลย ขั้นตอนดังนี้ครับ
   เย็นวันอาทิตย์ที่ 27/12/58
  1. มาถึงก็ล้างทราย เศษปะการัง ด้วยน้ำเปล่า เสร็จ นำทรายใส่ลงพื้นตู้
  2. ประกอบอุปกรณ์ส่วนครบตามคู่มือตู้
  3. จากนั้นใส่น้ำที่ทางร้านแถมมาให้ จนได้ปริมาณ ด้วยความที่คนขายย้ำแล้วว่าใช้ได้เลย พอเอาไฮโดรมิเตอร์ ได้ค่า 16 ppt
      ผมยังคิดว่ามันต่ำมาก แต่ด้วยความที่เชื่อคนขายที่ย้ำว่า ค่านี้ใช้ได้เลย จึงลองดูก่อน
  4. จากนั้นใส่ ปะการัง และปล่อยปลา (ค่อยๆทำการปรับก่อนตามขั้นตอน) จากนั้นปล่อยลงตู้
  5. จากนั้นนั่งสังเกตุดูในตู้ ทุกอย่างยังปกติ จากนั้นเติม Bio Trace ลง 1 ml
  6. ด้วยความสงสัยว่าค่าความเค็มมันจะต่ำไปไหม นึกขึ้นได้จึงลองโทรถามน้องที่เรียนคณะประมงมา เล่าให้ฟัง น้องบอกพี่รีบปรับความเค็มขึ้นเถอะ ปลาอาจตายได้ ปและปะการังอาจไม่รอดถ้าปล่อยไว้
  7. ผมจึงค่อยๆผสมเกลือกับน้ำที่ให้มาเหลือ เเล้วค่อยๆตักในตู้ออก เติมใหม่ ค่อยๆวัดดู จนได้ค่า 30  ppt ที่ต้องการ
  8. หลังจากจบแล้วนั่งดูต่อไปสักครึ่งชม. ปรากฎว่า ปลาดาวที่เคยเกาะตู้อยู่ล่วงตุ๊บลงสู่พื้น สัตว์ประหลาดมากมายมาจากไหนเยอะเเยะตามพื้นทรายออกมาเดิน
  9. สังเกตุเห็นปลาการ์ตูนลอยเหนือน้ำ 1 ตัว อีกตัวอยู่ใต้น้ำ
 จากนั้นปิดไฟนอน
   เช้าวันจันทร์ 28/12/58 11:00 น.
  1. สังเกตุก้นตู้ สัตว์ประหลาดตายเรียบ ลอยปลิว ปลาดาวนิ่งสนิท ปลาการ์ตูนอยู่ปกติ
  2. เดินทางไปสวนอีกครั้ง หาซื้ออาหารปลาเมื่อวานลืม สะเพร่ามาก มาร้านที่2 (ร้านที่เคยซื้อปิด) ปรึกษาว่าทำไงต่อดี คนขายแนะนำให้ใส่แบคทีเรีย Bio digast 1 หลอดก่อน
  3. ผมเองก็คิดเองว่าคงไม่มีอะไรเลยซื้อปะการังเพิ่มอีกก้วนเห็นสวยดี
      14:00 น.
  4. จัดการใส่ปะการัง และแบคที่เรีย 1 หลอดตามคำแนะนำ ใส่อาหารปลา
  5. สักประมาณ 1 ชม. ทุกอย่างเปลี่ยนไป คือ น้ำเหลืองมาก ปลาเริ่มซึมบ้าง ว่ายบ้าง
      17:00 น.
   6. ปลาดาวขาหลุดนิ่งสนิท ตักออกคาดว่าคงไม่รอดแล้ว
   7. หาข้อมูลว่าน้ำเหลืองทำอย่างไร ผมจึงค่อยๆเปลี่ยนน้ำ 10-20 %(เตรียมน้ำขึ้นมาใหม่ผสมเองวัดค่า 30 ppt) แต่ไม่มีอะไรดีขึ้น ปลาเริ่มแย่ตัวถลอกเป็นสีขาวๆ
   8. ปะการังในตู้ที่ซื้อมาเมื่อวานเริ่มหลุดปลิว ลอย ทุกอย่างฟอกขาว เอาพัดลมเป่าช่วยลดอุณภูมิ ที่วัดได้ 30องศา
      20:00 น.
   9. ปลาการ์ตูนตัวแรกกระเสือกกระสนแล้วจมสนิทนิ่งลงก้นตู้ ตายครับ
   10.ทุกอย่างเลวร้ายมากครับ ผมจึงเปลี่ยนน้ำอีก 10 % น้ำกลายเป็นขุ่นขาว
     เช้าวันที่ 29/12/58
    ทุกอย่างจบสิ้น เหม็นเน่ามาก ล้างตู้ครับ

ทั้งหมดนี้เกิดจากความใจร้อน เชื่อคนขายง่ายไป และผมยอมรับความผิดพลาดครั้งนี้ เสียใจครับ
ผมจึงคิดว่าจะเริ่มใหม่ ตอนนี้ผมทำแค่น้ำเปล่าเปิดลมเป่าไป ยังไม่ผสมและใส่อะไนทั้งนั้นค่อยว่ากันหลังปีใหม่
และขอคำปรึกษาคำถามดังนี้ครับ .
1. ผมจะใช้หินเป็นก้อนเดิมล้างตากแดด และใส่ตู้หลังจากเตรียมน้ำสำเร็จ รันระบบ ใส่แบคที่เรียทิ้งไว้ แล้ววัดค่าน้ำอีกที เพราะได้คำแนะนำว่าใช้หินตายดีกว่าแล้วค่อยๆปรับระบบไป เพราะเราซื้อหินเป็นจากร้านอาจได้สิ่งไม่พึงประสงค์ได้ถ้าพลาดจะซ้ำรอยจริงหรือไม่
2. อุปกรณ์ที่ผมซื้อมามันใช้เลี้ยงทะเลได้ใช่ไหมครับ เสียดายตังเหมือนกันหลายพันอยู่
3. ผมจำเป็นต้องใช้ชิลเลอร์ไหมครับ ถ้าจะเลี้ยงปลาและปะการัง
4. น้ำที่อยู่ๆเหลืองและขุ่น เกิดจากแบคทีเรียที่ใส่ หรืออื่นใดได้บ้างครับ
   ขอถามเท่านี้ก่อนนะครับ อย่างไรขอบคุณมากครับ ยินดีรับฟังทุกความเห็น และยอมรับความผิดพลาดทุกอย่างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/01/16, [23:00:41] โดย kasamsawad »
ipeawsohot ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/12/15, [07:56:24] »

ตีเกลือใหม่ทั้งหมด น้ำเก่าทิ้งไม่ต้องเสียดาย วัดความเค็มให้ได้สัก 35 และใส่ ไบโอได้เจส 1 หลอด วันที่ 3 อัดอีก 1 หลอดและใส่กุ้งแห้งเล็กๆสักตัว  
หินล้างแล้วตากแดดให้แห้ง ระหว่างรอแห้ง ซื้ออีพ็อกซี่มาต่อหินให้เป็นทรงตามใจชอบและรอให้อีพ็อกซี่แห้ง
อย่าเพิ่งใส่ทรายเพราะอันเก่ามันเน่า รันน้ำกะหินตายไปสัก 3 อาทิดย์ โดยที่ไม่ต้องลงสิ่งมีชีวิตทุกชนิด
อุปกรณ์ที่ซื้อมาใช้ได้แต่อาจไม่ดีเท่าที่ควร ค่อยๆเปลี่ยนทีละอย่าง
ถ้าจะเลี้ยงปลาและปะการัง ใช้ชิลเลอร์จะดีกว่า เพราะปะการังชอบน้ำที่ค่อนข้างเย็น 25-28 องศา
และปะการังส่วนใหญ่จะสังเคราะห์แสงเป็นหลักในการดำรงชีวิตจึงต้องใช้ไฟที่มีค่าความเข้มของแสงใกล้เคียงแสงอาทิตย์ MH LED T5
ที่วัดความเค็มใช้ดีๆหน่อยจะได้ไม่คาดเคลื่อนมากในค่าความเค็ม
รอ สัก 1 เดือนเปลี่ยนน้ำอีก 40 เปอร์เซ็นต์ อีกสัก 2 วันลงปลาได้ ลงทีละน้อยๆ สลับเปลี่ยนน้ำ 2 อาทิดย์ครั้ง
ถ้าไฟพร้อมก็เริ่มทยอยลงปะการังได้ทีละน้อยเช่นกัน ที่ให้ลงน้อยๆเพราะระบบจะได้รองรับของเสียจากปลา เมือกปะการัง ได้

ว่างๆก็ศึกษาข้อมูลในเน็ตเยอะๆ อย่าไปเชื่อร้านมาก ดูจากประสบการ์หลายๆท่าน
อย่างแรกสิ่งสำคัญอุปกรณ์ต้องครบจะยิ่งดีครับ สิ่งมีชีวิตก็จะอยู่กับเราไปนานๆ
สู้ๆ ครับ เริ่มต้นใหม่คร้าบบบบบบบบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/12/15, [08:05:00] โดย ipeawsohot »
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/12/15, [10:51:27] »

ผิดพลาดหลายอย่าง + ประสบการณ์ยังไม่มีมากพอ ทำให้การแก้ปัญหาต่างๆไม่ถูกต้อง

1. ล้างทุกอย่างให้สะอาด เท่าที่จะล้างได้  หินทะเลจะมีรูพรุนมาก ที่คิดว่าสะอาด อาจจะไม่สะอาดพอ..55
2. อ่านกระทู้ปักหมุดให้มากเท่าที่จะทำได้
3. อ่านแล้วน่าจะพอมองเห็นภาพรวมของการตั้งตู้ทะเล และ อาจจะเห็นปัญหา+ข้อผิดพลาดที่ทำไปแล้ว
4. เริ่มใหม่แบบใจเย็นๆ ตู้เล็กมาก ไม่ง่ายครับ แต่ไม่ยาก ที่สำคัญคือต้องค่อยเป็นค่อยไป
5. หยุดการตั้งตู้ไว้ก่อน
6. ทรายเก่า ไม่รู้เป็นแบบไหน แต่แนะนำว่าทรายสำเร็จรูป น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี เพราะพร้อมใช้และสะอาดพอ แต่ถ้าจะใช้ทรายเก่า ควรรันน้ำไว้เป็นเดือน
7. หินตายหลักจากล้างตามข้อ 1  ตากให้แห้งซักอาทิตย์ ค่อยนำมาใช้ในขั้นตอนการตั้งตู้
8. ซากปะการังที่ตายใหม่ๆ ยังไม่ควรใช้ แช่น้ำทิ้งไว้นานเป็นเดือนครับ จนกว่าจะดมแล้วไม่มีกลิ่มเหม็นเน่า
9. สำรวจอุปกรณ์ที่มี ว่าเหมาะสมกับการตั้งตู้แบบไหน ตู้ปลาล้วน ตู้ปลา+ปะการัง  หาได้จากไหน....ก็จากปักหมุดครับ ว่าปลาต้องการอะไร ปะการังต้องการสภาพแวดล้อมแบบไหน อุปกรณ์ที่มีเพียงพอหรือไม่
10. เมื่อทุกอย่างพร้อม ค่อยเริ่มตั้งตู้ใหม่ ซึ่งจากข้อ 1-9 น่าจะใช้เวลาร่วมๆ2อาทิตย์ครับ
11. เริ่มตั้งตู้พร้อมลงสิ่งมีชีวิตได้ ก็น่าจะใช้เวลาประมาณ 1-2เดือนหลังจากอ่าน Reply นี้
12. ไม่มีทางลัดนะครับ เพราะตู้เล็กมาก และ ประสบการณ์ ยังน้อยมาก

การเริ่มต้นที่ดี ตู้จะมีปัญหาน้อยครับ ใจเย็นๆ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 30/12/15, [15:42:03] »

ตีเกลือใหม่ทั้งหมด น้ำเก่าทิ้งไม่ต้องเสียดาย วัดความเค็มให้ได้สัก 35 และใส่ ไบโอได้เจส 1 หลอด วันที่ 3 อัดอีก 1 หลอดและใส่กุ้งแห้งเล็กๆสักตัว  
หินล้างแล้วตากแดดให้แห้ง ระหว่างรอแห้ง ซื้ออีพ็อกซี่มาต่อหินให้เป็นทรงตามใจชอบและรอให้อีพ็อกซี่แห้ง
อย่าเพิ่งใส่ทรายเพราะอันเก่ามันเน่า รันน้ำกะหินตายไปสัก 3 อาทิดย์ โดยที่ไม่ต้องลงสิ่งมีชีวิตทุกชนิด
อุปกรณ์ที่ซื้อมาใช้ได้แต่อาจไม่ดีเท่าที่ควร ค่อยๆเปลี่ยนทีละอย่าง
ถ้าจะเลี้ยงปลาและปะการัง ใช้ชิลเลอร์จะดีกว่า เพราะปะการังชอบน้ำที่ค่อนข้างเย็น 25-28 องศา
และปะการังส่วนใหญ่จะสังเคราะห์แสงเป็นหลักในการดำรงชีวิตจึงต้องใช้ไฟที่มีค่าความเข้มของแสงใกล้เคียงแสงอาทิตย์ MH LED T5
ที่วัดความเค็มใช้ดีๆหน่อยจะได้ไม่คาดเคลื่อนมากในค่าความเค็ม
รอ สัก 1 เดือนเปลี่ยนน้ำอีก 40 เปอร์เซ็นต์ อีกสัก 2 วันลงปลาได้ ลงทีละน้อยๆ สลับเปลี่ยนน้ำ 2 อาทิดย์ครั้ง
ถ้าไฟพร้อมก็เริ่มทยอยลงปะการังได้ทีละน้อยเช่นกัน ที่ให้ลงน้อยๆเพราะระบบจะได้รองรับของเสียจากปลา เมือกปะการัง ได้

ว่างๆก็ศึกษาข้อมูลในเน็ตเยอะๆ อย่าไปเชื่อร้านมาก ดูจากประสบการ์หลายๆท่าน
อย่างแรกสิ่งสำคัญอุปกรณ์ต้องครบจะยิ่งดีครับ สิ่งมีชีวิตก็จะอยู่กับเราไปนานๆ
สู้ๆ ครับ เริ่มต้นใหม่คร้าบบบบบบบบบบ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ [ไอ้แว่น]
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/12/15, [15:47:35] »

ผิดพลาดหลายอย่าง + ประสบการณ์ยังไม่มีมากพอ ทำให้การแก้ปัญหาต่างๆไม่ถูกต้อง

1. ล้างทุกอย่างให้สะอาด เท่าที่จะล้างได้  หินทะเลจะมีรูพรุนมาก ที่คิดว่าสะอาด อาจจะไม่สะอาดพอ..55
2. อ่านกระทู้ปักหมุดให้มากเท่าที่จะทำได้
3. อ่านแล้วน่าจะพอมองเห็นภาพรวมของการตั้งตู้ทะเล และ อาจจะเห็นปัญหา+ข้อผิดพลาดที่ทำไปแล้ว
4. เริ่มใหม่แบบใจเย็นๆ ตู้เล็กมาก ไม่ง่ายครับ แต่ไม่ยาก ที่สำคัญคือต้องค่อยเป็นค่อยไป
5. หยุดการตั้งตู้ไว้ก่อน
6. ทรายเก่า ไม่รู้เป็นแบบไหน แต่แนะนำว่าทรายสำเร็จรูป น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี เพราะพร้อมใช้และสะอาดพอ แต่ถ้าจะใช้ทรายเก่า ควรรันน้ำไว้เป็นเดือน
7. หินตายหลักจากล้างตามข้อ 1  ตากให้แห้งซักอาทิตย์ ค่อยนำมาใช้ในขั้นตอนการตั้งตู้
8. ซากปะการังที่ตายใหม่ๆ ยังไม่ควรใช้ แช่น้ำทิ้งไว้นานเป็นเดือนครับ จนกว่าจะดมแล้วไม่มีกลิ่มเหม็นเน่า
9. สำรวจอุปกรณ์ที่มี ว่าเหมาะสมกับการตั้งตู้แบบไหน ตู้ปลาล้วน ตู้ปลา+ปะการัง  หาได้จากไหน....ก็จากปักหมุดครับ ว่าปลาต้องการอะไร ปะการังต้องการสภาพแวดล้อมแบบไหน อุปกรณ์ที่มีเพียงพอหรือไม่
10. เมื่อทุกอย่างพร้อม ค่อยเริ่มตั้งตู้ใหม่ ซึ่งจากข้อ 1-9 น่าจะใช้เวลาร่วมๆ2อาทิตย์ครับ
11. เริ่มตั้งตู้พร้อมลงสิ่งมีชีวิตได้ ก็น่าจะใช้เวลาประมาณ 1-2เดือนหลังจากอ่าน Reply นี้
12. ไม่มีทางลัดนะครับ เพราะตู้เล็กมาก และ ประสบการณ์ ยังน้อยมาก

การเริ่มต้นที่ดี ตู้จะมีปัญหาน้อยครับ ใจเย็นๆ
  ทรายเดิมซื้อมาเป็นแบบละเอียดครับ แต่ทิ้งหมดแล้วกลัวเอามาใช้อีกแล้วเน่าครับ ตอนนี้ซื้อเศษปะการังเบอร์ 0.3(คิดว่าจะเอามาปูพื้นตู้) กับเศษทั่วๆไปที่ยังไม่บด ล้างแล้วตากแดดทิ้งไว้ ตอนนี้เอาน้ำเปล่าใส่ตู้ไว้เฉยๆครับ แล้วเป่าออกซิเจนทิ้งไว้ กะว่าหลังปีใหม่สัก4 วันค่อยผสมเกลือทิ้งไว้อีกสักสัปดาห์ค่อยว่ากันใหม่เรื่องหิน
  ส่วนหินตายผมคงตากแดดไว้เลยยาวๆครับ ค่อยว่ากันอีกที ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ

Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 30/12/15, [15:52:14] »

รบกวนอีกคำถามครับ ตัว Test แอมโมเนีย ไนไตร และไนเตรท ผมควรซื้อมาไว้ทั้ง3ตัวไหมครับ หรือซื้อตัวไหนก่อนดี หากงบจำกัดครับ เพราะถึงตั้งตู้เสร็จคงยังไม่กล้าลงสิ่งมีชีวิตครับ คงต้องตรวจสอบก่อนให้ ใกล้ 100% ที่สุดถึงจะลงครับ 
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 30/12/15, [16:17:13] »

ถ้าคาดว่าจะเลี้ยงปลา ก็ควรมีไนไตร์ท แอมโมเนีย
ถ้าคาดว่าจะเลี้ยงก้นตู้ด้วย ก็ควรมีไนเตรท

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขนาดตู้เล็กไปนิ๊สส กับ ยังไม่มีความรู้มากเกี่ยวกับตู้ทะเลและความสัมพันธ์ต่างๆ
ผมแนะนำว่าเลี้ยงปลาล้วนไปก่อน และ ควรเป็นปลาขนาดเล็ก ซัก 3-4ตัว น่าจะพอดีสำหรับตุ้ขนาดนี้ (2ตัวน่าจะกำลังเหมาะ) แต่ก็ต้องหลังจากรันน้ำ รันระบบตู้ให้เรียบร้อย
watchara0444 ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 30/12/15, [18:25:31] »

รบกวนอีกคำถามครับ ตัว Test แอมโมเนีย ไนไตร และไนเตรท ผมควรซื้อมาไว้ทั้ง3ตัวไหมครับ หรือซื้อตัวไหนก่อนดี หากงบจำกัดครับ เพราะถึงตั้งตู้เสร็จคงยังไม่กล้าลงสิ่งมีชีวิตครับ คงต้องตรวจสอบก่อนให้ ใกล้ 100% ที่สุดถึงจะลงครับ 

ไนไตร ไนเตรท ก็พอครับถ้าปลาอย่างเดียว(ไม่ต้องโดสสาร) แต่ถ้ามีก้นตู้แล้วต้องโดสสารต่างๆก็ต้องมีมากกว่านี้ เช่น Kh Ca
เทสแอมโมเนียไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 30/12/15, [19:27:25] »

วัตถุประสงค์จริงๆคือ อยากเลี้ยงปลาการ์ตูน 1-2 ตัว ปลาดาวสักตัว กับปะการัง ก้อนเล็กๆสัก2ก้อน น่ะครับ ไม่่รู้พอจะไหวไหม กับอุปกรณ์ที่มีมาให้
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #9 เมื่อ: 30/12/15, [20:29:31] »

ตู้ 24 ลิตร ส่วนตัวคิดว่าเล็กไปหน่อยกับการเริ่มต้น

เลี้ยงการ์ตูน 2 ตัวกับปะการังอึดๆอย่างกระดุม เห็ด น่าจะโอเคครับ ขยันเปลี่ยนน้ำหน่อย

ที่ควรระวังคืออุณหภูมิ ตู้ขนาดนี้แกว่งง่ายมากครับ
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 30/12/15, [22:51:23] »

*** พอเอาไฮโดรมิเตอร์ ได้ค่า 16 ppt ***
***  ผมจึงค่อยๆผสมเกลือกับน้ำที่ให้มาเหลือ  ***

แล้วมั่นใจได้ไงว่าค่าที่วัดได้มันตรง ถ้าตัววัดเพี้ยนมากๆๆๆหรือวัดแล้วอ่านค่าผิด
น้ำที่เตรียมไว้ในร้านอะไรมันจะจืดได้ขนาดนั้น
แล้วไปเติมความเค็มเป็น30  เพิ่ม2เท่า บางทีความเค็มที่แท้จริงอาจจะทะลุ50ไปแล้ว

แล้วตามลำดับคือเพิ่มความเค็มไปปุ๊ปทุกอย่างเริ่มล่ม ไม่ตีเกลือด้วย
อุณหภูมิไม่ต้องสน สารพัดความพินาศจากตัวเราเอง

*เริ่มต้นที่หาความรู้ แล้วไปลองหาคนที่เขามีตัววัดแม่นๆมาเทียบ+-กับที่เรามีดูก่อน
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 30/12/15, [22:59:30] »

*** พอเอาไฮโดรมิเตอร์ ได้ค่า 16 ppt ***
***  ผมจึงค่อยๆผสมเกลือกับน้ำที่ให้มาเหลือ  ***

แล้วมั่นใจได้ไงว่าค่าที่วัดได้มันตรง ถ้าตัววัดเพี้ยนมากๆๆๆหรือวัดแล้วอ่านค่าผิด
น้ำที่เตรียมไว้ในร้านอะไรมันจะจืดได้ขนาดนั้น
แล้วไปเติมความเค็มเป็น30  เพิ่ม2เท่า บางทีความเค็มที่แท้จริงอาจจะทะลุ50ไปแล้ว

แล้วตามลำดับคือเพิ่มความเค็มไปปุ๊ปทุกอย่างเริ่มล่ม ไม่ตีเกลือด้วย
อุณหภูมิไม่ต้องสน สารพัดความพินาศจากตัวเราเอง

*เริ่มต้นที่หาความรู้ แล้วไปลองหาคนที่เขามีตัววัดแม่นๆมาเทียบ+-กับที่เรามีดูก่อน
จริงครับตอนแรกผมคิดเช่นนั้นเหมือนกันว่ามิเตอร์เพี้ยนหรือไม่ ด้วยความคาใจครับ วันนี้ไปจัดมาใหม่อีกอัน ค่าที่วัดได้ตรงกันครับ แสดงว่าน้ำที่ร้านเตรียมให้จืดจริงๆครับ
ส่วนเรื่องตีเกลือยอมรับครับเพราะด้วยความที่รีบจึงอาจทำให้ได้ไม่เต็มที่นัก ขอบคุณครับสำหรับความเห็น  beg1
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 30/12/15, [23:00:48] »

ตู้ 24 ลิตร ส่วนตัวคิดว่าเล็กไปหน่อยกับการเริ่มต้น

เลี้ยงการ์ตูน 2 ตัวกับปะการังอึดๆอย่างกระดุม เห็ด น่าจะโอเคครับ ขยันเปลี่ยนน้ำหน่อย

ที่ควรระวังคืออุณหภูมิ ตู้ขนาดนี้แกว่งง่ายมากครับ
ผมลองวัดอุณหภูมิดูทั้งกลางวันและกลางคืน อยู่ที่ 30-31 พอไหวไหมครับ
Panuruk ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #13 เมื่อ: 30/12/15, [23:16:43] »

หินตายแผลงฤทธิ์ครับ
ผมเอาไปแช่น้ำจืด สองอาทิตย์
เทน้ำออกแล้วแช่ใหม่ อีกสองอาทิตย์
แล้วเอามาล้างน้ำ แล้วเอาลงตู้
ไม่ลงสิ่งมีชิวิต ไม่ใส่ ไบโอไดเจส รอสี่เดือน ระหว่างนี้เปลี่ยนน้ำด้วย
หินเริ่มม่วง ถึงลงประการังครับ
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 31/12/15, [00:32:59] »

จริงครับตอนแรกผมคิดเช่นนั้นเหมือนกันว่ามิเตอร์เพี้ยนหรือไม่ ด้วยความคาใจครับ วันนี้ไปจัดมาใหม่อีกอัน ค่าที่วัดได้ตรงกันครับ แสดงว่าน้ำที่ร้านเตรียมให้จืดจริงๆครับ
ส่วนเรื่องตีเกลือยอมรับครับเพราะด้วยความที่รีบจึงอาจทำให้ได้ไม่เต็มที่นัก ขอบคุณครับสำหรับความเห็น  beg1

เขาให้เอาไปวัดกับกล้อง หรือเครื่องดิจิตอล หรือตัววัดอะไรก็ตามที่มันอ้างอิงได้ว่าตรง หรือมีค่า+-เท่าไร
ไปซื้อมาอีกอัน ก็แค้มีโอกาศจะได้ตัวเพี้ยนมาอีกอัน มันเพี้ยนยกล๊อตยกรุ่น
note_Chonburi ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 31/12/15, [06:56:00] »

เอาใจช่วยนะครับ ค่อยๆ อ่าน ค่อยๆ ถาม เริ่มต้นนับหนึ่งใหม่อีกครั้งครับ เลี้ยงตู้ทะเลเริ่มต้นดีก็เหมือนปลูกบ้านโครงสร้างแน่นหนา วันหน้ามีปัญหาอะไรก็แก้ไขได้ไง่ายกว่าครับ

สู้ๆ ครับ
Nava Coral Reef ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 31/12/15, [07:57:57] »

นี่คือประสบการณ์ อีก 1 ประสบการณ์ ระหว่าง ลูกค้า กับ คนขาย ซึ่ง ผมขอตำหนิทั้งคู่ ทั้ง......

- ลูกค้า ที่ขาดการศึกษาที่ดีเสียก่อน ก่อนที่จะเริ่มเลี้ยง อาจได้อ่านและศึกษามาบ้างแต่ก็ยังไม่มากพอ

- คนขาย ที่ไร้จรรยาบรรณ สักแต่ว่ากูจะขาย จะเอาแต่เงิน โดยไม่สนใจอะไรทั้งนั้น

การทำการค้าใครก็อยากได้เงินอันนี้ไม่เถียง แต่มันต้องอยู่ภายใต้ความพอดี ต้องคิดถึงผู้บริโภค หรือ ผู้ซื้อ ด้วยว่าเขาเอาสินค้าของคุณไปแล้วจะเป็นอย่างไร และอันนี้เป็นเหตุสำคัญอีกอย่างหนึ่งที่ทำให้คนที่เริ่มเลี้ยงใหม่ๆ ท้อ จนต้องยุบตู้ และอีกหลายๆคนเหมือนกับคุณ จขกท ที่อยากจะลองอีกสักตั้ง ก็ต้องมาเริ่มใหม่กันไป เสียเงินไม่เท่าไหร่ครับ แต่ความรู้สึก ที่อยากเลี้ยง อยากมีตู้ทะเลสักตู้ มันเป็นบรรยากาศที่ไม่อาจจะบอกได้ ที่ซื้อมาตั้งหลายพัน หลายหมื่น หรือบางคนหลายแสน มันต้องสูญสลายไป พร้อมกับคำว่าล้มเหลว....

ปล.ผมก็เป็นผู้ขายคนหนึ่ง และอยากจะฝากไปถึงผู้ขายที่เห็นแก่ตัวแบบนี้ เลิกเถอะครับ ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง ไม่ใช่อยากแต่จะขาย บางคนที่ไม่เคยมีประสบการณ์เลย บางคนแม้แต่ปลาน้ำจืดยังไม่เคยเลี้ยง แต่อยากได้ตู้ทะเล แล้วได้ข้อมูลผิดๆไป มันก็จะเป็นแบบเหตุการณ์นี้ อยู่ร่ำไป เสียเงิน เสียความรู้สึก เสียเวลา และสุดท้ายคุณเองนั่นหล่ะ ก็จะเสียลูกค้าไป

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ขออภัยหากพิมพ์ออกไปตรงๆแบบนี้ ผมค่อนข้างแอนตี้ กับการกระทำแบบนี้ เพราะเคยมีตู้ลูกค้าท่านหนึ่ง ให้ร้านที่เปิดเป็นบูทแห่งหนึ่งไปตั้งตู้ให้ โดนฟันไปเป็นแสน+ ได้มาแค่ ตู้ 48 นิ้ว 1 ใบ กรองถังอีฮาม 1 ชุด(ไม่มีกรองล่าง) ขาไม้เฟอร์ 1 ตัว ไฟ Mh 150 w 2 โคม ชิลเลอร์ 1 เครื่อง สกิมเมอร์แบบแขวน 1 ตัว พร้อมลงน้ำ ลงหิน ลงปลา และก้นตู้ให้ สุดท้ายเละเป็นโจ๊ก

ถ้า ท่าน จขกท อยากเริ่มใหม่ก็ขอให้สู้ๆครับ เอาใจช่วยครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/12/15, [07:59:55] โดย Nava Coral Reef »
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 31/12/15, [09:03:19] »

นี่คือประสบการณ์ อีก 1 ประสบการณ์ ระหว่าง ลูกค้า กับ คนขาย ซึ่ง ผมขอตำหนิทั้งคู่ ทั้ง......

- ลูกค้า ที่ขาดการศึกษาที่ดีเสียก่อน ก่อนที่จะเริ่มเลี้ยง อาจได้อ่านและศึกษามาบ้างแต่ก็ยังไม่มากพอ

- คนขาย ที่ไร้จรรยาบรรณ สักแต่ว่ากูจะขาย จะเอาแต่เงิน โดยไม่สนใจอะไรทั้งนั้น

การทำการค้าใครก็อยากได้เงินอันนี้ไม่เถียง แต่มันต้องอยู่ภายใต้ความพอดี ต้องคิดถึงผู้บริโภค หรือ ผู้ซื้อ ด้วยว่าเขาเอาสินค้าของคุณไปแล้วจะเป็นอย่างไร และอันนี้เป็นเหตุสำคัญอีกอย่างหนึ่งที่ทำให้คนที่เริ่มเลี้ยงใหม่ๆ ท้อ จนต้องยุบตู้ และอีกหลายๆคนเหมือนกับคุณ จขกท ที่อยากจะลองอีกสักตั้ง ก็ต้องมาเริ่มใหม่กันไป เสียเงินไม่เท่าไหร่ครับ แต่ความรู้สึก ที่อยากเลี้ยง อยากมีตู้ทะเลสักตู้ มันเป็นบรรยากาศที่ไม่อาจจะบอกได้ ที่ซื้อมาตั้งหลายพัน หลายหมื่น หรือบางคนหลายแสน มันต้องสูญสลายไป พร้อมกับคำว่าล้มเหลว....

ปล.ผมก็เป็นผู้ขายคนหนึ่ง และอยากจะฝากไปถึงผู้ขายที่เห็นแก่ตัวแบบนี้ เลิกเถอะครับ ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง ไม่ใช่อยากแต่จะขาย บางคนที่ไม่เคยมีประสบการณ์เลย บางคนแม้แต่ปลาน้ำจืดยังไม่เคยเลี้ยง แต่อยากได้ตู้ทะเล แล้วได้ข้อมูลผิดๆไป มันก็จะเป็นแบบเหตุการณ์นี้ อยู่ร่ำไป เสียเงิน เสียความรู้สึก เสียเวลา และสุดท้ายคุณเองนั่นหล่ะ ก็จะเสียลูกค้าไป

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ขออภัยหากพิมพ์ออกไปตรงๆแบบนี้ ผมค่อนข้างแอนตี้ กับการกระทำแบบนี้ เพราะเคยมีตู้ลูกค้าท่านหนึ่ง ให้ร้านที่เปิดเป็นบูทแห่งหนึ่งไปตั้งตู้ให้ โดนฟันไปเป็นแสน+ ได้มาแค่ ตู้ 48 นิ้ว 1 ใบ กรองถังอีฮาม 1 ชุด(ไม่มีกรองล่าง) ขาไม้เฟอร์ 1 ตัว ไฟ Mh 150 w 2 โคม ชิลเลอร์ 1 เครื่อง สกิมเมอร์แบบแขวน 1 ตัว พร้อมลงน้ำ ลงหิน ลงปลา และก้นตู้ให้ สุดท้ายเละเป็นโจ๊ก

ถ้า ท่าน จขกท อยากเริ่มใหม่ก็ขอให้สู้ๆครับ เอาใจช่วยครับ
ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับสำหรับความคิดเห็น ยินดีรับฟังครับ [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 31/12/15, [09:03:41] »

เอาใจช่วยนะครับ ค่อยๆ อ่าน ค่อยๆ ถาม เริ่มต้นนับหนึ่งใหม่อีกครั้งครับ เลี้ยงตู้ทะเลเริ่มต้นดีก็เหมือนปลูกบ้านโครงสร้างแน่นหนา วันหน้ามีปัญหาอะไรก็แก้ไขได้ไง่ายกว่าครับ

สู้ๆ ครับ
ขอบคุณครับผม
tajaba ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 31/12/15, [12:30:21] »

เสียใจด้วยนะครับที่ต้องเจออะไรแบบนี้ ไม่เป็นไรครับ สมัยนี้มี สังคมดีๆเช่นในบอร์ดนี้ค่อยๆช่วยกันไปนะครับ

นอกเหนือจากที่พี่ๆบอกกันแล้วผมอยากใจให้ใช้เวลาซัก 10 นาที ลองอ่านเกี่ยวกับการเลี้ยงปลาทะเล ในกระทู้ปักหมุดนะครับ จะได้ความรู้เยอะมากเลย แล้วจะช่วยให้มือใหม่กลายเป็นมือโปรได้ในเวลาน้อยนิดครับ [on_066]
tajaba ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 31/12/15, [12:33:19] »

พี่จะไม่เชื่อเลยครับ อีกหลายคนที่เจอแบบนี้แต่ไม่กล้ามาโพส อีกเยอะ เหตุผลที่วันนั้นผมโพสว่า ก็เพราะผมเดิน เจเจ บ่อย เห็นแบบนี้เป็นประจำ โดยเฉพาะ.......เรื่องเกี่ยวกับการตั่งตู้ใหม่เนี่ยแหละ พอบอกจะตั่งตู้ใหม่ปุ๊บ ความรับผิดชอบคนขายหายหมด
« ตอบ #21 เมื่อ: 31/12/15, [13:31:42] »

พี่จะไม่เชื่อเลยครับ อีกหลายคนที่เจอแบบนี้แต่ไม่กล้ามาโพส อีกเยอะ เหตุผลที่วันนั้นผมโพสว่า ก็เพราะผมเดิน เจเจ บ่อย เห็นแบบนี้เป็นประจำ โดยเฉพาะ.......เรื่องเกี่ยวกับการตั่งตู้ใหม่เนี่ยแหละ พอบอกจะตั่งตู้ใหม่ปุ๊บ ความรับผิดชอบคนขายหายหมด

ผมเชื่อครับ ผมเจอทั้งที่จะต้องไปแก้ไขงานที่คนเก่าทำเละเทะไว้ ทั้งเรื่องเล่าต่างๆที่เป็นประสบการณ์ของลูกค้าและเพื่อนฝูง  วันนั้นผมแค่บอกว่า ร้านดีๆก็มี ร้านที่สวน ที่เป็นทั้งเพื่อน ทั้งรุ่นพี่ รุ่นน้อง ผมก็เยอะ ที่พร้อมจะแนะนำในการตั้งตู้ที่ถูกต้อง เพียงแต่ว่าหลายๆท่าน หรือบางท่านดันไปเจอร้านที่ อาจจะไม่รู้จริง หรืออาจจะต้องการแต่ขายอย่างเดียวเลยโชคร้าย ครับ [on_066]
paveen ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 31/12/15, [14:59:56] »

เจอเหมือนผมตอนที่ครั้งแรกเลี้ยงตู้ทะเลเลยครับไม่ได้หาอ่านอะไรก่อน เคยเลี้ยงมาแต่น้ำจืด ไปถึงคนขายเชียร์ ตู้นาโน พร้อมพาไปร้านรู้จัก จัดทราย น้ำ ปลา มาลง

สุดท้ายตายเรียบเหมือนกัน ถึงค่อยมาอ่านมาศึกษา

บทเรียนราคาแพงเลยครับ แถมเอาชีวิตอื่นๆมาเสี่ยงกับเราด้วยอีก   [on_007]
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 31/12/15, [19:28:35] »

เสียใจด้วยนะครับที่ต้องเจออะไรแบบนี้ ไม่เป็นไรครับ สมัยนี้มี สังคมดีๆเช่นในบอร์ดนี้ค่อยๆช่วยกันไปนะครับ

นอกเหนือจากที่พี่ๆบอกกันแล้วผมอยากใจให้ใช้เวลาซัก 10 นาที ลองอ่านเกี่ยวกับการเลี้ยงปลาทะเล ในกระทู้ปักหมุดนะครับ จะได้ความรู้เยอะมากเลย แล้วจะช่วยให้มือใหม่กลายเป็นมือโปรได้ในเวลาน้อยนิดครับ [on_066]
โดยส่วนตัวผมไม่ได้เสียดายเงินเท่ากับ หลายๆชีวิตที่ตายเพราะความไม่ได้หาข้อมูลของผมนี่แหละครับ ภาพปลาการ์ตูนที่พยายามว่ายขึ้นมา เหมือนดิ้นรนจะออกจากตู้ให้ได้ แล้วผมช่วยอะไรเค้าไม่ได้เลย จะว่าผมดราม่าก็เถอะ แต่ผมรู้สึกแย่มากๆจริงๆครับ กับความผิดพลาดครั้งนี้
« ตอบ #24 เมื่อ: 01/01/16, [07:52:09] »

โดยส่วนตัวผมไม่ได้เสียดายเงินเท่ากับ หลายๆชีวิตที่ตายเพราะความไม่ได้หาข้อมูลของผมนี่แหละครับ ภาพปลาการ์ตูนที่พยายามว่ายขึ้นมา เหมือนดิ้นรนจะออกจากตู้ให้ได้ แล้วผมช่วยอะไรเค้าไม่ได้เลย จะว่าผมดราม่าก็เถอะ แต่ผมรู้สึกแย่มากๆจริงๆครับ กับความผิดพลาดครั้งนี้

ดีใจครับที่รู้สึกแบบนั้น ผมเจอมือใหม่จำนวนนึ่ง ใช้เงินเป็นที่ตั้ง ตายซื้อใหม่ ช่างแม่มมมมมมัน คนพวกนี้ถมทะเลด้วยเงิน สนองความต้องการของตัวเองเท่านั้น

ผมเชื่อว่าครั้งต่อไป น้องจะทำได้ดีขึ้นอีกครับ ผ่านมาชลบุรี อ่างศิล มาแวะเที่ยวเล่นที่ร้านผมได้นะครับ ยินดีต้อนรับคนเลี้ยงที่แบบน้องครับ
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 01/01/16, [08:18:16] »

ดีใจครับที่รู้สึกแบบนั้น ผมเจอมือใหม่จำนวนนึ่ง ใช้เงินเป็นที่ตั้ง ตายซื้อใหม่ ช่างแม่มมมมมมัน คนพวกนี้ถมทะเลด้วยเงิน สนองความต้องการของตัวเองเท่านั้น

ผมเชื่อว่าครั้งต่อไป น้องจะทำได้ดีขึ้นอีกครับ ผ่านมาชลบุรี อ่างศิล มาแวะเที่ยวเล่นที่ร้านผมได้นะครับ ยินดีต้อนรับคนเลี้ยงที่แบบน้องครับ
พี่อยู่อ่างศิลาแถวไหนอ่ะครับผมนี่เด็กสัตหีบทำงานกทม. ครับ ไปอ่างศิลาบ่อยชอบไปเลี้ยงลิงครับ
« ตอบ #26 เมื่อ: 01/01/16, [08:26:30] »

พี่อยู่อ่างศิลาแถวไหนอ่ะครับผมนี่เด็กสัตหีบทำงานกทม. ครับ ไปอ่างศิลาบ่อยชอบไปเลี้ยงลิงครับ

ผมอยู่ใกล้ตลาดอ่างศิลาครับผม^^
« ตอบ #27 เมื่อ: 01/01/16, [16:10:40] »

ใจนายหล่อมาก มาถูกทางแล้วครับ ขอให้ประสบความสำเร็จกับตู้ทะเลครับ  [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/01/16, [16:19:03] โดย Nava Coral Reef »
nuck ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 02/01/16, [09:24:29] »

เป็นผมคงศึกษาสิ่งที่อยากทำให้รู้ก่อนไม่ต้องเยอะมากแต่ขอให้รู้ แล้วเดี๋ยวประสบการ์ณกับคนรอบข้างจะเพิ่มความรู้ให้เราเองยิ่งสิ่งที่เราคิดจะเลี้ยงมันมีชีวิตอีกด้วยต้องศึกษาให้ดี ตอนผมรั่นระบบนั่งดูตู้ป่าวมา3เดือนเต็มเพราะno2ไม่ยอมลดใจผมอยากลงปลาแทบบ้าเมียแม้ก็ด่าทุกว่าบอกให้เลิก จนได้สกิมเมอร์กับหินตาย รันต่ออีก2อาทิตno2กายเป็นฉี่คราวนี่สบายลงยาว
ที่ผมจะบอกว่าศึกษาระบบโดยการอ่านกระทู้ในนี้แหละคับความรู้ครบละคับอ่านมากๆติดตรงใหนถามเอาระบบให้อยู่ก่อนค่อยลง สมช อย่ารีบร้อนไม่ต้องกลัวว่าจะไม่ได้เลี้ยงชีวิตเราอีกนานยังไงก็ได้อยู่แล้วจะช้าหรือเร็วอีกเรื่อง ถ้าเร็วไประบบห่วยเราก็เซ็งพลาดหมดกำลังใจเลี้ยง ผมว่าตอนนี้อ่านก่อนดีกว่าคับเอาความรู้ก่อนเพราะตอนเริ่มไฟมันยังแรงอยู่คับมีสมาธิอยู่แล้ว ผมไม่รู้ว่าตอนนี้นายรันระบบแล้วหรือยังถ้ารันแล้วก็ขอให้อ่านขั้นตอนการรันแล้วเถียบกับของนายว่าถูกมั้ย
ป.ล.ตามนั้นอยากให้วงการนี่มีสมาชิกเพิ่ม
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 02/01/16, [14:10:22] »

เป็นผมคงศึกษาสิ่งที่อยากทำให้รู้ก่อนไม่ต้องเยอะมากแต่ขอให้รู้ แล้วเดี๋ยวประสบการ์ณกับคนรอบข้างจะเพิ่มความรู้ให้เราเองยิ่งสิ่งที่เราคิดจะเลี้ยงมันมีชีวิตอีกด้วยต้องศึกษาให้ดี ตอนผมรั่นระบบนั่งดูตู้ป่าวมา3เดือนเต็มเพราะno2ไม่ยอมลดใจผมอยากลงปลาแทบบ้าเมียแม้ก็ด่าทุกว่าบอกให้เลิก จนได้สกิมเมอร์กับหินตาย รันต่ออีก2อาทิตno2กายเป็นฉี่คราวนี่สบายลงยาว
ที่ผมจะบอกว่าศึกษาระบบโดยการอ่านกระทู้ในนี้แหละคับความรู้ครบละคับอ่านมากๆติดตรงใหนถามเอาระบบให้อยู่ก่อนค่อยลง สมช อย่ารีบร้อนไม่ต้องกลัวว่าจะไม่ได้เลี้ยงชีวิตเราอีกนานยังไงก็ได้อยู่แล้วจะช้าหรือเร็วอีกเรื่อง ถ้าเร็วไประบบห่วยเราก็เซ็งพลาดหมดกำลังใจเลี้ยง ผมว่าตอนนี้อ่านก่อนดีกว่าคับเอาความรู้ก่อนเพราะตอนเริ่มไฟมันยังแรงอยู่คับมีสมาธิอยู่แล้ว ผมไม่รู้ว่าตอนนี้นายรันระบบแล้วหรือยังถ้ารันแล้วก็ขอให้อ่านขั้นตอนการรันแล้วเถียบกับของนายว่าถูกมั้ย
ป.ล.ตามนั้นอยากให้วงการนี่มีสมาชิกเพิ่ม
ตอนนี้ผมตีน้ำเกลือในตู้ปลาไว้ความเค็มที่ 30 เปิดปั้มน้ำมา 4 วันแล้วครับ ในตู้มีแต่น้ำกับเกลือครับ กะว่า พรุ่งนี้จะเอาหินตายที่ตากแดดไว้ลง แล้วก็ลงรองพื้นปะการัง ลง แบคที่เรีย แล้วทิ้งไว้ยาวๆ ค่อยวัดค่า ๅแอมโมเนีย ไนเตรทดู ว่าเปลี่ยนแปลงอย่างไร พร้อมไหมจะมาถามอีกทีครับ
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์