Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การปูพื้นตู้  (อ่าน 1194 ครั้ง)
gameCory ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 10/12/15, [09:13:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอคำแนะนำหรือความเห็นหน่อยครับ
พอดีผมกำลังจะตั้งตู้ใหม่ใช้เลี้ยงปลาแพะจากอ่านในเว็ปนี้พี่ๆหลายท่านบอกว่า ถ้าปูทรายหนามากๆมันจะเป็นที่สะสมขอพวกแบคทีเรียหรือขอเสียต่างๆหมักหมมกันไว้เวลาปลาคุ้ยหรืออะไรที่ทำให้หน้ทรายฝุ้งมากๆจะทำให้เป็นอันตรายต่อปลา  ผมก็เลยคิดว่าถ้าเอาหินภูเขาไฟขนาดเล็กเทปูพื้นก่อนแล้วเททรายทับแต่ไม่หนาพอกลบหินภูเขาไฟได้ก็พอจะช่วยได้รึป่าวครับ ตู้เป็นตู้ขนาด60*20*20 กรองนอก2ตัว เลี้ยงปลาแพะราวๆ40-50ตัว ซัคเกอร์ตัวไม่ใหญ่4พานาเม้น2ปอมปาดัว9 เพราะมีแนวโน้มว่าจะลงปลาอีกนิดหน่อยครับ
อีกอย่างครับถ่านคาบอนสามารถช่วยดูดซับยางไม้ที่ออกมาจากกิ่งไม้ที่ทำให้น้ำเหลืองได้ใช่ไหมครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/12/15, [13:21:28] »

เอาหินภูเขาไฟไว้ข้างใต้ กลัวว่าระยะยาวปลาแพะมันจะคุ้ยขึ้นมาใหม่นะครับ ดูไม่สวยงาม ทรายล้วนดีกว่า แล้วคอยดูดหน้าทรายที่สกปรกทิ้งแล้วเติมใหม่เรื่อยๆแทน ถ่านคาร์บอนช่วยดูดน้ำเหลืองได้ครับ
gameCory ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/12/15, [14:38:24] »

เอาหินภูเขาไฟไว้ข้างใต้ กลัวว่าระยะยาวปลาแพะมันจะคุ้ยขึ้นมาใหม่นะครับ ดูไม่สวยงาม ทรายล้วนดีกว่า แล้วคอยดูดหน้าทรายที่สกปรกทิ้งแล้วเติมใหม่เรื่อยๆแทน ถ่านคาร์บอนช่วยดูดน้ำเหลืองได้ครับ
ขอบคุณมากครับ ตู้ขนาดนี้ใส่ถ่านคาบอนเยอะไหมครับ หรือว่ากะๆเอาตามขนาดของกิ่งไม้ครับ ถ่านคาบอนนี่ต่อให้เก็บไว้นานเป็นปีๆก็สามารถเอามาใช้ได้ใช่ไหมครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/12/15, [21:21:24] »

ถ่านกะเอาตามสะดวกเลยครับ เก็บไว้นานก็ใช้ได้ปกติ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์