Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ACT12: "Khao Phra Thaeo" by Thanapat Preeyangkool  (อ่าน 14051 ครั้ง)
My Scape ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #30 เมื่อ: 14/02/16, [21:57:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

UPDATE >>> 14/02/2016   Happy Valentine Day!!!!

ช่วง....นี้..ชี้แนะ  [ไอ้แว่น]

หลายๆท่านเคยประสบปัญหานี้หมือไร่ !?  ฝ้าผิวน้ำ ไม่สวยเอาซะเลยย เป็นคราบติดตู้อีก ทำไงดี ทำไงดี fire1

วิธีการกำจัดฝ้าก็มีกันหลายวิธีนะครับจะตีอ๊อกหรือยกเอาท์โฟลวให้อยู่ระดับผิวน้ำ น้ำก็กระเด็น เปียกแฉะเลอะไปหมด กรองฝ้าตัวเล็กๆก็หายากเสียเหลือเกิน วันนี้ !! ผมเลยมาเสนอวิธีที่ใช้ได้ผลอีกวิธีนึงครับ
นั่นคือ

ขวดน้ำาาาา ใช่ครับ ขวดน้ำที่ใช้ดื่มกันทุกวันนี่แหละครับ เลือกเป็นขวดเล็กๆ ค่อยๆนำมาช้อนออกครับ เวิร์ค !

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว มอสฟู ต้นไม้ชี้โด่ชี้เด่ไม่เกินจากที่ต้องการ เราก็ค่อยๆเล็มครับ มอสแทบทุกชนิด ยิ่งเล็มยิ่งเล็กและฟอร์มสวยละเอียดครับ
แต่สำหรับ <วิปปิ้งนอก> เคยมีพี่ท่านนึงบอกผมมาว่า "อย่าเล็มเยอะ ให้รอมันโต ยืดๆไปซะหน่อย แล้วมันจะย้อยสวย ยกเว้นอันไหนที่เกินมาค่อยเล็มครับ"
Club Leader
« ตอบ #31 เมื่อ: 22/02/16, [18:00:42] »

UPDATE >>> 22/02/2016

พอดีวันนี้เป็นวันหยุดของผม ก็เลยนึกอยากทำตู้ให้สะอาดๆสะบายตาขึ้นหน่อยครับ

ดูสิ ดูไม่สะอาดซะเลย

ไม่รอช้า จัดเตรียมแผ่นพลาสติกแข็งๆ หรืออะไรก็ได้ครับแล้วแต่ท่านเลย ขอแค่เป็นแผ่นๆบางๆ
เอามากั้นดิน ในระหว่างขั้นตอนการทำความสะอาด

จากนั้นก็ใช้สายยางดูดหน้าดินข้างหน้าออกครับ แล้วก็เททรายใหม่เข้าไป
แต่มันยังอาจมีดินดำๆที่ยังปะปนอยู่ เทคนิคคือ ใช้ไม้บรรทัดอ่อนๆ หรือไม้โปรก็ได้ครับ
ทาบหน้าตู้แล้วก็ เสียบ เสียบ เสียบ  ทรายจะไหลไปแทนที่ดินที่ปนอยู่ครับ

จากนั้นก็ใส่ปุ๋ย FERKA บำรุงต้นไม้ซะหน่อยครับ ผมจะใส่อย่างละ 3 ปั๊มครับ เนื่องจากถ่ายน้ำออกไปเยอะมาก

ส่วน Aquamania Algae Clean ก็ใส่เข้าไปด้วยครับ เนืองจากมีปัญหาตะไคร่ขนดำอยู่บางจุด 3 ปั้มครับ

เรียบร้อยย ภาพปัจจุบันล่าสุดของตู้ครับ ดูสะอาด ดูดีขึ้นมานิดนึง  [เจ๋ง]

สุดท้าย ผมเตรียมไอเท็มลับไว้ครับ คือพวกรากไม้เล็กๆนั่นเอง
แช่น้ำไว้ก่อน อีกสักอาทิตย์สองอาทิตย์จะเอาไปใช้เพื่อเก็บรายละเอียด ให้ดูสมบูรณ์มากขึ้น  [on_018]
Club Leader
« ตอบ #32 เมื่อ: 05/03/16, [20:58:34] »

อีกไม่กี่วันก็ใกล้ถึงวันส่งรูปประกวด กับ วันยกตู้แล้วครับ ผมเลยอยากจะทำฉากหลังตู้ไว้เตรียมพร้อมก่อน

อุปกรณ์ที่ต้องใช้ก็มีดังนี้ครับ
1. ฟีเจอร์บอร์ดแบบหนาสีขาว
2. คัตเตอร์
3. เทปผ้า
4. แผ่น PVC หาซื้อได้ตามร้านเครื่องเขียนชั้นนำทั่วไปครับ
5. เหล็กฉากอันเล็ก
6. ไฟ LED แบบเส้น

ให้ภาพบรรยายวิธีการทำละกันครับ ง่ายๆ

ลองเอาแผ่น PVC วางคร่าวๆก่อนครับ เดี๋ยวใกล้ๆวันค่อยติดตั้ง กับตัวฉากอีกที

ฝากไว้ประมาณนี้ก่อนละกันนะคร้าบบบ ขอบคุณที่ติดตามครับ
Club Leader
« ตอบ #33 เมื่อ: 13/03/16, [16:47:26] »

UPDATE >>> 13/03/2016   เล็มมอส ตัดแต่งต้นไม้นิดหน่อย เตรียมรอวันเก็บภาพครับ

ใช้กรรไกรเล็มมอสที่เกินๆออกมานิดนึงครับ

ตรงที่กรรไกรอันใหญ่เข้าถึงยาก ผมจะใช้กรรไกรสปริงครับ ซอกซอนได้ทุกมุม

ตัดต้นไม้ เล็มๆเสร็จเราก็ดูดเศษมอสออกครับ
ในส่วนของมุมตู้ ที่เข้าไปทำความสะอาดยาก
ผมจะมัดสายยางเข้ากับฟอเซปครับ จะดูดตรงไหน มีเศษตะกอน เศษมอสตรงไหนก็จิ้มได้ง่ายๆเลย
Club Leader
« ตอบ #34 เมื่อ: 20/03/16, [21:08:12] »

เจอกันวันที่ 26 มีนาคม - 3 เมษายน 2559
หน้าร้าน ATLANTIS ชั้น 2 JJMALL   นะครับบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/03/16, [21:10:55] โดย MildThanapat »
Club Leader
« ตอบ #35 เมื่อ: 25/03/16, [09:49:52] »

25/03/2016   เอาล่ะ ถึงวันต้องยกตู้ไปที่งานแล้วววววววววว

มีหลายท่านสอบถามมาเกี่ยวกับการเคลื่อนย้ายตู้ เราทำยังไงไม่ให้ตู้เกิดความเสียหายในการเคลื่อนย้าย

นี่ถือว่าเป็นขั้นตอนสำคัญอีกอย่างหนึ่งของการประกวดเลยล่ะครับ
หากเราแพ็คตู้ไม่ดี ทำให้ตู้ที่เราอุตส่าเลี้ยงมาเป็นเวลาหลายเดือนเกิดความเสียหาย เสียกำลังใจ เสียพลัง เสียน้ำตา ได้ [on_024]
เพราะฉะนั้นผมจะมาบอกขั้นตอนการแพ็คตู้เพื่อเคลื่อนย้ายของผมกันครับ

1.ผมทำความสะอาดเครื่องแก้วก่อน

2.นำสิ่งมีชีวิตและถ่ายน้ำออกทั้งหมด

3.เอาทิชชู่แบบหนา หรือกระดาษหนังสือพิมพ์มาโปะๆๆๆ เพื่อเพิ่มความชื้นให้กับพรรณไม้

ข้อแนะนำ : พยายามปั้นเป็นก้อนแล้วยัดตามจุดที่โค่นล้มง่าย เจ้าของตู้จะรู้ดีว่าจุดไหน

4. สเปรย์น้ำอีก 1 ที เพื่อทำให้ทิชชู่นั้นล็อคเข้าที่ แนบเนื้อ กับตัวเลย์เอาท์

5. ผมจะนำเครื่องแก้ว ดิฟ และถุงสิ่งมีชิวิต ใส่ไปในตู้เลยครับ เป็นการเซฟเครื่องแก้วไปในตัว และประหยัดพื้นที่ในการขนย้าย

6. แรปตู้ด้วยแรปห่ออาหาร เพื่อป้องกันความชื้นออกจากตู้ครับ

เสร็จแล้วววววว พร้อมเคลื่อนย้าย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/03/16, [09:55:50] โดย MildThanapat »
Mr.Aqua Life ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #36 เมื่อ: 25/03/16, [14:09:52] »

เยี่ยมมากเลยครับผม  [on_066]
Club Leader
« ตอบ #37 เมื่อ: 27/03/16, [22:04:13] »

วงการไม้น้ำคือวงการที่ผมรักมากที่สุด
ทำไมน่ะหรือ?
     ทุกครั้งที่พบปะกันผมรู้สึกเหมือนได้อยู่กับครอบครัว อยู่กับกลุ่มคนที่ตั้งใจและทุ่มเทให้กับสิ่งที่ตนเองรักเหมือนกัน
กลุ่มคนที่ทุกคนต้องใช้ฝีมือของตัวเองเท่านั้นเพื่อพิสูจน์และเป็นที่ยอมรับ ดังนั้นคนที่จะมาแอบอ้างหรือพูดจาโอ้อวด เว่อวังอลังการนี่แทบจะไม่มีตัวตนเลย ทุกคนตั้งใจทำงานที่กันอย่างหนัก บางท่านก็เดินทางไกลๆ เพื่อมาร่วมงานประกวด
     ถึงแม้ว่าการประกวดทุกครั้งจะเป็นการแข่งขันเพื่อชิงรางวัล แต่มิตรภาพ และน้ำใจที่หยิบยื่นให้กันก็ไม่เคยน้อยลงไปเลย มีการหยิบยืมอุปกรณ์กัน มีการยื่นมือให้ความช่วยเหลือกัน มีน้ำใจนักกีฬา แพ้ชนะ ก็ปรบมือยิ้มแย้มแสดงความยินดีให้กัน ดูแลกันเหมือนพี่น้อง มีแซวกันบ้างเป็นสีสัน โคตรสนุกเลย ถึงแม้จะโดนรังแกอยู่บ่อยๆก็เถอะ 5555

การประกวดครั้งนี้ผมรู้สึกเป็นเกียรติอย่างยิ่งที่น้องใหม่น้องเล็กในชมรมอย่างผมได้มีโอกาสร่วมแข่งขันกับพี่ๆยอดฝีมือทุกท่าน และขอแสดงความยินดีกับผู้ได้รับรางวัลทุกท่านด้วย
งานหน้าเจอกันใหม่นะครับ ^^

ขอแสดงความนับถือ
ธนภัทร ปรียางกูร
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์